วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:40:46]

ถามกุ้งแคระใตตู้ไม้น้ำ

ถามกุ้งแคระใตตู้ไม้น้ำ  ตู้ 18 คับ ไม้น้ำ หลังโรทาร่าเวียตนาม   หน้าแฮร์กลาส  กรอสโซ่ติม่า  ไฮโกร   กลาง ไมยลาป  และ x   ขอถามและขอความช่วยเหลือเกี่ยวกะกุ้งครับ   เรื่องการให้อาหารกุ้งปกติพอตะไคร่หมดไปเนี่ย เราควรให้อาหารกู้งอย่างไรครับกี่วันครั้ง ผมมี กุ้ง 30  กว่าตัวครับ  ปลาซิวเพชรน้อย 10  อาหารปลาไม่ค่อยเหลือถึงกุ้งหรอกครับเพราะให้ปลาแค่ 5 เม็ดแบบบี้ๆตำๆ ปลากินหมดกลางน้ำก่อนครับ  สงสารกุ้งเหมือนกันจะให้ทุกวันกล้วตะไคร่มา หอยมาอีก  ตอนนี้ให้ อาทิตย์ละ  3 ครั้งครับ ครั้งละ ประมาณ 10 เม็ดอาหารกู้งเม็ดเล็กๆพอๆ กับเทรต้าบิดทอะครับ 
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผมตู้ 16"   จำนวนกุ้งก็พอๆกัน แต่ปลาเยอะกว่าของคุณน่ะครับ

สำหรับกุ้ง ผมให้พวกอาหารกุ้งแบบแท่งน่ะครับให้สลับกับใบหม่อนวางใว้เลย
บางครั้งก็หนอนแดงแช่แข็งที่ผมใส่สำหรับปักเป้า พวกกุ้งมันก็ไปช่วยกันลากเอาไปกินครับ
สองสามวันน่ะครับกว่าจะหมด  บางทีเตตราบิตที่ปลากินเหลือลงก้นตู้ครับ  [smile01]

มีหลายครั้ง ผมก็ไม่ได้ให้อาหารเฉพาะอะไรกับพวกกุ้งเลย ก็โอเคครับ
อ๋อครับ ขอบคุณครับ เพราะรู้สึกว่ากุ้งมันสีไม่ค่อยแดง ตัวที่เคยแดงก็ซีดลง ตัวเล็กลง เดินซะเงาะซะแงะไงชอบกล เหมือนไม่ค่อยมีแรงคงเป็นเพราะตู้ไม่ค่อย
มี ตะไคร่แล้วผมให้กินน้อยไปด้วยหรือเปล่า และอาหารแท่งเล็กๆสีเทาๆคงไม่ค่อยดีแน่ ครับไม่มียี่ห้อด้วยอะครับ คงต้้องรีบเปลี่ยนอาหารใหม่ละครับ
เอ ถ้ากุ้งสีไม่สดนี่ผมก็เป็นนะครับ  [smile03]
ตอนเอามาจากที่ร้านแต่ละตัวสีแดงสดมากๆแดงแดงแปร๊ดเลย 
ผมส่องดูจากถุงที่เขาตักใส่เลย แดงดีิ
แต่พอเอามาลงตู้ได้ไม่เท่าไหร่ที่เห็นมีหลายๆตัวมันสีคล้ำๆลงบ้างซีดลงบ้าง
ลูกที่เกิดใหม่ก็ไม่ค่อยแดงเหมือนกันน่ะครับ

แล้วไม่ใช่เป็นแต่ไฟน์เรดน่ะครับ 
พวกเหลือง พวกส้ม บลูดรีม อะไรแบบนี้ก็เป็นเหมือนกันครับ  สีเปลี่ยน  [mock02]

นอกจากอาหารแล้วผมว่าอาจเป็นที่สภาพแวดล้อมในตู้ด้วยป่าวนะ กุ้งเปลี่ยนสีปรับตัว   [confuse01] [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2561 [10:30:05] โดย GAMMARAY »
อ๋อ ครับ ใช่ครับ อาการแบบนี้นเลยครับ ลูกหลานออกมาก็สีเทาๆ สีดๆครับ  มีบางท่านแนะนำมาว่านอกจากใบหม่อน ให้เอากล้วยน้ำหว้าบ้างและวิตามินกุ้งอะครับ  แต่ว่าจะลองฝบหม่อนดูบ้างครับ