วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:52:30]

รบกวนถามเรื่องตำแหน่งที่เหมาะสมของอุปกรณ์ครับ

เนื่องจากเป็นตู้แรกของผมครับผมเลยไม่แน่ใจในเรื่องดังนี้ครับ
1ตำแหน่งในการวางตำแหน่งของหัวดิฟครับ ผมเข้าใจว่าถ้าเราวางหัวดิฟไว้ฝั่งตรงข้ามกับout flow และให้ห่างจาก inflow น่าจะดีที่สุด แต่ลักษณะของตู้ผมทำให้สะดวกที่จะไว้ด้านเดียวกันมากกว่า เนื่องจากอีกฝั่งนึงของตู้เป็น slopeที่สูงกว่า  และผมมี แต่ไม้หน้าดินจึงคิดว่าไว้ในด้านที่ต่ำๆจะกระจายน้ำได้ดีกว่า จึงอยากรู้ว่า ประสิทธิภาพการกระจายน้ำจากการจัดวางแบบนี้จะลดลงรึป่าวครับ
2ตู้ของผมมีอายุ14วัน แต่เพิ่งมีสมาชิกปลาและกุ้งเพียง4วันครับ แต่ปรากฏว่ากุ้งชอบขุดคุ้ยต้นไม้หน้าดินของผม(ผมมีแค่นี้ครับ) ตอนแรกผมเข้าใจว่ามันพยายามจะกินตะไคร้ และใบที่มีอาการใบละลาย แต่จนถึงวันนี้ยังไม่หยุดคุ้ยเลยครับ อาการแบบนี้มันจะหมดตู้เลยรึป่าวครับ จากภาพ จะเห็นบริเวณที่พื้นแหว่งอยู่2จุดจาก3จุดครับ เพราะผมต้องตักเศษใบไม้ออกทุกวันเลย วันละไม่น้อยเลยครับ ที่เห็นในภาพเพิ่งจะตักออกไปครับ (ผมมีกุ้ง ยาโมโต้6ตัว เชอร์รี่4ตัว สีเหลือง4ตัวสีขาวแดง4ตัว ) ตู้ของผมขนาด24นิ้วครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

เนื่องจากเป็นตู้แรกของผมครับผมเลยไม่แน่ใจในเรื่องดังนี้ครับ
1ตำแหน่งในการวางตำแหน่งของหัวดิฟครับ ผมเข้าใจว่าถ้าเราวางหัวดิฟไว้ฝั่งตรงข้ามกับout flow และให้ห่างจาก inflow น่าจะดีที่สุด แต่ลักษณะของตู้ผมทำให้สะดวกที่จะไว้ด้านเดียวกันมากกว่า เนื่องจากอีกฝั่งนึงของตู้เป็น slopeที่สูงกว่า  และผมมี แต่ไม้หน้าดินจึงคิดว่าไว้ในด้านที่ต่ำๆจะกระจายน้ำได้ดีกว่า จึงอยากรู้ว่า ประสิทธิภาพการกระจายน้ำจากการจัดวางแบบนี้จะลดลงรึป่าวครับ

เห็นมีอุปกรณ์ครบแล้ว จะทดลองวางดูก่อนมั้ยครับ
แล้วคอยสังเกตดูทิศทางของฟองที่ออกว่ามันกระจายทั่วหรือปล่าวกับการวางโฟลว์น่ะครับ

ลองวางอินโฟลว์ เอาท์โฟลว์ หัวดิฟ ตามตำแหน่งต่างๆดูก่อน
สังเกตดูว่าแบบไหนที่ฟองกระจายเหมาะกับตู้ที่สุดก็เอาอันนั้นน่ะครับ

จริงๆแล้วเท่าที่ดูในรูป  สโลปก็ไม่ได้ต่างกันมากนะครับ
ไม่น่าจะต่างกันมากนะครับ   
  [smile03]

2ตู้ของผมมีอายุ14วัน แต่เพิ่งมีสมาชิกปลาและกุ้งเพียง4วันครับ แต่ปรากฏว่ากุ้งชอบขุดคุ้ยต้นไม้หน้าดินของผม(ผมมีแค่นี้ครับ) ตอนแรกผมเข้าใจว่ามันพยายามจะกินตะไคร้ และใบที่มีอาการใบละลาย แต่จนถึงวันนี้ยังไม่หยุดคุ้ยเลยครับ อาการแบบนี้มันจะหมดตู้เลยรึป่าวครับ จากภาพ จะเห็นบริเวณที่พื้นแหว่งอยู่2จุดจาก3จุดครับ เพราะผมต้องตักเศษใบไม้ออกทุกวันเลย วันละไม่น้อยเลยครับ ที่เห็นในภาพเพิ่งจะตักออกไปครับ (ผมมีกุ้ง ยาโมโต้6ตัว เชอร์รี่4ตัว สีเหลือง4ตัวสีขาวแดง4ตัว ) ตู้ของผมขนาด24นิ้วครับ

เพราะว่าเพิ่งตั้งตู้ ต้นใม้รากยังลงเดินไม่ลึกดีหรือปล่าวครับ กุ้งเลยคุ้ยลอยได้ง่าย   [smile01]

เลย์เอาท์ตู้สวยดีนะครับ จะเอาใม้อะไรลงเพิ่มมั้ยครับ หรือจะเป้นทุ่งโล่งแบบนี้  [perv02]
สวยง่ะ  [perv02]

เลย์เอาท์ตู้สวยดีนะครับ จะเอาใม้อะไรลงเพิ่มมั้ยครับ หรือจะเป้นทุ่งโล่งแบบนี้  [perv02]
สวยง่ะ  [perv02]

ขอบคุณมากเลยครับเดี๋ยวผมจะลองดูตามที่แนะนำครับ. คือตอนแรกที่ยังไม่ได้ตั้งตู้ก็ชอบแบบเป็นทุ่งโล่งๆครับคิดว่ามองแล้วสบายตาประกอบกับไม่ได้มีประสพการณ์คิดว่าน่าจะดูแลได้ง่าย แต่พอมาเห็นเพื่อนของสมาชิกในนี้มีหลายแนวก็ชอบครับ คิดน่าจะลองศึกษาแนวทางไปเรื่อยๆจากเวปครับ