วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:01:05]

ขอสอบถามการรักษาโรคจุดขาวในปลาคาร์ดินัลด้วยครับ

พอดีผมไปอ่านข้อมูลเก่าๆมาบ้าง แต่เนื่องจากตัวผมเองอาศัยที่ญี่ปุ่นตัวยาหรืออะไรต่างๆมันค่อนข้างจะต่างกันพอควรเลยงงๆนะครับ

1  ผมพยายามคุมให้อุณหภูมิที่ 29 องศา ผมควรเพิ่มไปที่ 30 ดีไหมครับ ผมกลัวกระทบ มอส กับ กลอสโซ่ด้วย และกุ้งแคระสีเหลือง กลัวจะร้อนไปและ
    ผมควรคุมไปอีกกี่วันครับ
2  ผมใส่ยารักษาโรคจุดขาวของญี่ปุ่นตัวแพงสุดเลย ที่ระบุว่าสามรถให้ยาโดยไม่กระทบไม้น้ำได้และตู้ปลาหลักได้เลย แต่ก็ไม่ได้เขียนวิธีใช้ว่าต้องใส่ทุก
    วันไหม หรืออย่างไร แค่บอกว่าควรใส่ครึ่งช้อนต่อน้ำ 30 ลิตร ตอนนี้ผมจึงใส่ตามฉลากและรอ 1 วัน เปลี่ยนน้ำ 50% หลังเปลี่ยนก็ใส่ยาเพิ่ม 50%
    แบบนี้ถูกต้องไหมครับ
3  ผมมีตู้ปลาเล็กๆสำรองอันนึง ผมควรใส่น้ำใหม่ 100% และใส่ยา และย้ายปลาไหมครับ
4  ผมควรทำอย่างไรกับกรองน้ำดีครับ ตอนนี้ผมใช้ Gex กรองแขวนแบบใหญ่สุด แต่ผมไม่รู้วัสดุกรองมีถ่านไหมเพราะมันมาเป็นแผงๆให้เปลี่ยนเดือนละครั้งครับ  ผมควรปิดไปไหมครับ กลัวมันไปดูดซึมยา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จุดขาวหายละครับ แต่ผมลองเปลี่ยนน้ำ 50% ต่อไปอีกซักหน่อยครับ
สอบถามหน่อยคะ เราควรแยกปลาออกจากตู้เดิมมั๊ยคะ
ปกติแยกครับ แต่ผมเห็นเป็นหลายตัวก็เลยใส่ยาตู้หลักเลยครับ คุมไม่ให้เย็นเกินไปน้ำราว 29 องศาครับ