วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:57:07]

นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ

นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 06/08/2561 [21:59:17]
สวัสดีครับทุกท่าน

พอดีผมค่อนข้างมือใหม่ในการจัดตู้ปลาครับ ก้ออาศัยอ่านจากในเวปนี้ละครับให้ได้ประเทืองปัญญา

ก้อมีเรื่องรบกวนถามผุ้รุ้น่ะครับเรื่องความใสของน้ำ

พอดีผมเพิ่งตั้งตู้ได้ 2 วีค พอเข้าวีคที่สองก้อเสี้ยน555 อยากได้กรองแขวนตัวใหม่ เรยไปถอยกรองแขวนในตำนาน dophin a2000 มาครับ แล้วก้อเปลี่ยนมีเดียร์จากไบโอบอลเปนเซรามิคริงค์ งานเข้าเรยครับ!!!! น้ำขุ่นออกสีขาวๆๆๆๆ

อยากสอบถามวิธีแก้ไขครับ

ข้อมูลตุ้
ตุ้ 12 นิ้วนาโน
ปลุกกรอสโซ่แคระ
ใช้ดิน ADA Amazonia (รองชั้นแรกด้วยการโรยจุลินทรี+พัมมิส+ปุ๋ยพืชน้ำ
ใส่กุ้งเเคระ 20 ตัว
ปลาหางนกยุงป่าอีก 12 ตัว
ไฟ 10w
กรองแขวน dophin a2000 (ceramic ring+carbon+ฟองน้ำในชุดกรอง
รูปตู้ตามภาพเรยครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 07/08/2561 [07:38:18]
กรองยังไม่setตัวครับ

ความหมายคือ กรองยังใหม่อยู่ แบคทีเรียยังไม่ทำงาน. มีเดียที่ใช้ยังไม่มีแบคที่เรียมาอาศัยครับ

ทางแก้คือ.
1.เอามีเดียในกรองเดิม มาใส่ในกรองใหม่ พร้อมมีเดียใหม่ใส่ลงไปด้วยครับ
2.เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ
3.ใส่แบคทีเรียน้ำ หลังเปลี่ยนน้ำทุกครั้ง

ปล. ใส่น้ำในตู้ให้มากกว่านี้ครับ (เกือบปลิ่มเลยยิ่งดี)
#2 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 07/08/2561 [08:14:46]
อาการคล้ายแบคทีเรียยังไม่เซตตัวเลยนะครับ  [confuse01]
ก็อาจเป็นไปได้นะ เพราะตู้เองก็เพิ่งตั้งใหม่สองอาทิตย์
แล้วก็มาเปลี่ยนกรองใหม่ ก็เลยยังไม่มีแบคทีเรียมากนัก
เพราะมันก็ต้องตั้งต้นสะสมแบคทีเรียในกรองใหม่อีกน่ะครับ  [smile03]

ลองหาแบคน้ำหยดดูช่วยเร่งดูมั้ยครับ 
แล้วก็ถ่ายน้ำบ่อยขึ้นอีกนิดนึง  แล้วทีนี้ก็รอชมความงามล่ะครับ  [smile01]
#3 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 07/08/2561 [08:23:14]
กรองยังไม่setตัวครับ

ความหมายคือ กรองยังใหม่อยู่ แบคทีเรียยังไม่ทำงาน. มีเดียที่ใช้ยังไม่มีแบคที่เรียมาอาศัยครับ

ทางแก้คือ.
1.เอามีเดียในกรองเดิม มาใส่ในกรองใหม่ พร้อมมีเดียใหม่ใส่ลงไปด้วยครับ
2.เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ
3.ใส่แบคทีเรียน้ำ หลังเปลี่ยนน้ำทุกครั้ง

ปล. ใส่น้ำในตู้ให้มากกว่านี้ครับ (เกือบปลิ่มเลยยิ่งดี)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้มีสัญญานไม่ดีคือปลาหางนกยูงป่าตายไปละ1ตัวครับ กุ้งยังแข็งแรงดีครับ ผมเลยจัดการเอาปลาออกจากตุ้มาพักในอ่างก่อน แล้วเปลี่ยนนำ้ในตู้100%เรยครับ ส่วนกุ้งยังอยุ่ในตู้เหมือนเดิม แล้วลองเอาเซรามิคริงค์ออก เอาไบโอบอลมาใส่แทน (กัวว่าจะล้างเซรามิคไม่ดีส่งผมให้น้ำขุ่น)
ขอสอบถามเพิ่มเติมว่าแบคทีเรียน้ำควรใช้ตัวไหนครับ แล้วพอใส่แล้วจะมีอันตรายกะปลาและกุ้งรึป่าวครับ
#4 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 07/08/2561 [08:26:18]
อาการคล้ายแบคทีเรียยังไม่เซตตัวเลยนะครับ  [confuse01]
ก็อาจเป็นไปได้นะ เพราะตู้เองก็เพิ่งตั้งใหม่สองอาทิตย์
แล้วก็มาเปลี่ยนกรองใหม่ ก็เลยยังไม่มีแบคทีเรียมากนัก
เพราะมันก็ต้องตั้งต้นสะสมแบคทีเรียในกรองใหม่อีกน่ะครับ  [smile03]

ลองหาแบคน้ำหยดดูช่วยเร่งดูมั้ยครับ 
แล้วก็ถ่ายน้ำบ่อยขึ้นอีกนิดนึง  แล้วทีนี้ก็รอชมความงามล่ะครับ  [smile01]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [gurock01]
แบคทีเรียนำ้มีอันตรายต่อกุ้งมั้ยครับ
ตอนนี้พยายามเปลี่ยนนำ้ 30% ทุกวันครับ
#5 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 07/08/2561 [09:32:21]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ [gurock01]
แบคทีเรียนำ้มีอันตรายต่อกุ้งมั้ยครับ
ตอนนี้พยายามเปลี่ยนนำ้ 30% ทุกวันครับ

ไม่มีครับ ไม่ต้องห่วง   [smile01]
ใส่หลังถ่ายน้ำครับ ตามโดสข้างขวดเลยครับ [smile04]

เพราะใส่มากจะเปลือง อิอิอิ  [lol01] [lol01]
#6 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 14/08/2561 [19:13:25]
1 week ผ่านไป กับคำแนะนำให้ใส่แบคทีเรียน้ำ + เปลี่ยน20%นำ้ทุกวัน

#7 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 14/08/2561 [20:46:31]
อู้วว ไสปิ๊งๆๆเลย  [perv03] [thumbup] [thumbup]
#8 Re: นำ้ขุ่นสีขาวๆครับ เมื่อ: 15/08/2561 [22:27:38]
อู้วว ไสปิ๊งๆๆเลย  [perv03] [thumbup] [thumbup]

ขอบคุณครับ [chill01]