วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:09:44]

มือใหม่ตู้แรก 18 นิ้ว รบบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

สอบถามหน่อยครับ ปลาปอมปาดัว สามารถอยู่กับพวก คาดินัล กุ้ง อะไรพวกนี้ได้ไหมครับ ว่าจะมีตัวใหย่ไว้ 1 ตัวเหมือนพญาอะไรงี้ 555

รุปจากเน็ตนะครับ
สอบถามหน่อยครับ ปลาปอมปาดัว สามารถอยู่กับพวก คาดินัล กุ้ง อะไรพวกนี้ได้ไหมครับ ว่าจะมีตัวใหย่ไว้ 1 ตัวเหมือนพญาอะไรงี้ 555

รุปจากเน็ตนะครับ

ผมไม่เคยเลี้ยงปอมนะครับ
แต่ไปค้นจากกะทู้เก่าๆ พบว่าพอมีความเสี่ยงอยู่ครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=87341.0

https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=181938.0

ส่วนตัวคิดว่า ปอมปาดัวร์เลี้ยงยากพอตัวนะ ในตู้เล็ก
ที่เห็นส่วนใหญ่แนะนำที่ตู้ขนาดตั้งแต่ 36 นิ้ว มาตรฐานขึ้นไป
หาข้อมูลการเลี้ยงให้เยอะๆ ก่อนครับ

ส่วนเลี้ยงปอมรวมกับคาดินัลและกุ้งนั้น
...
..
.
คาดว่า เป็นศพหมด ยกเว้นกุ้งเครฟิช
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ มาอัพเดทครับ ตอนนี้เริ่มเขียวแล้ว และติด timer ไว้เนื่องจากไม่ค่อยอยู่บ้านครับ  [smile04] [smile04]
เริ่มเติมน้ำแล้ว ตื่นนนเต้นๆ จะได้มีตู้ไม้น้ำในห้องนอนแล้ววว  [smile04] [smile04] [smile04]

เริ่มเติมน้ำแล้ว ตื่นนนเต้นๆ จะได้มีตู้ไม้น้ำในห้องนอนแล้ววว  [smile04] [smile04] [smile04]

[thumbup] [thumbup] [thumbup]

เติมน้ำในระดับตามภาพนี่ให้อารมณ์ครึ่งบกครึ่งน้ำตามหนองบึงดีนะครับ อิอิอิ [perv02]

ขอรอชมต่อเนื่องเลยนะครับ [smile03]

สรุปว่าเมล็ดที่โรยบนขอนไม่ติดใช่มั้ยครับนี่

เติมน้ำในระดับตามภาพนี่ให้อารมณ์ครึ่งบกครึ่งน้ำตามหนองบึงดีนะครับ อิอิอิ [perv02]

ขอรอชมต่อเนื่องเลยนะครับ [smile03]

สรุปว่าเมล็ดที่โรยบนขอนไม่ติดใช่มั้ยครับนี่

มีติดบ้างนิดหน่อยครับ ส่วนใหญ่จะแห้งแล้วไม่กครับ 55

ตอนนี้ต่ออุปกรณ์หมดแล้ว รอ co2 ยีสต์ทำงานยังไม่รู้เลยครับว่ามันจะออกตอนไหน  [cry01]
ตอนนี้ต่ออุปกรณ์หมดแล้ว รอ co2 ยีสต์ทำงานยังไม่รู้เลยครับว่ามันจะออกตอนไหน

ยีสต์ของผม อยู่ราวๆ 3-5 ชม ประมาณนี้ครับ  [smile01]
ยีสต์ของผม อยู่ราวๆ 3-5 ชม ประมาณนี้ครับ  [smile01]

ออกแล้วครับบบ แต่ยังไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ มันจะเยอะกว่านี้มั้ยครับ
ออกแล้วครับบบ แต่ยังไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ มันจะเยอะกว่านี้มั้ยครับ

เอ จากประสบการณ์ของผมมันเอาแน่ไม่ได้น่ะครับ ว่าจะออกเยอะกว่านี้มั้ย [confuse01]
มันจะมีบางช่วงเหมือนกันที่ยีสต์ทำงานเยอะ ฟองก็ออกเยอะครับ [smile03]

แต่ผมคิดว่าจากยีสต์ที่ทำมาหนึ่งขวดกับดิฟหัวแก้ว ออกขนาดนี้ก็ไม่น้อยนะครับ [smile04]
คือผมลองเปลี่ยนหัวดิฟมาเป็นแบบเซรามิคได้นานเดือนแล้ว
พบว่าผสมยีสต์สูตรเดียวกัน หัวเซรามิคออกดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/2561 [21:22:23] โดย GAMMARAY »
เอ จากประสบการณ์ของผมมันเอาแน่ไม่ได้น่ะครับ ว่าจะออกเยอะกว่านี้มั้ย [confuse01]
มันจะมีบางช่วงเหมือนกันที่ยีสต์ทำงานเยอะ ฟองก็ออกเยอะครับ [smile03]

แต่ผมคิดว่าจากยีสต์ที่ทำมาหนึ่งขวดกับดิฟหัวแก้ว ออกขนาดนี้ก็ไม่น้อยนะครับ [smile04]
คือผมลองเปลี่ยนหัวดิฟมาเป็นแบบเซรามิคได้นานเดือนแล้วพบว่าผสมยีสต์สูตรเดียวกัน หัวเซรามิคออกดีกว่าครับ

ผมว่าหัวแก้วแบบนี้เหมือนมันจะตันๆยังไงไม่รู้ครับออกไม่เต็มพื้นเพราะแรงดันอาจจะไม่พอด้วยนะครับ
ผมว่าหัวแก้วแบบนี้เหมือนมันจะตันๆยังไงไม่รู้ครับออกไม่เต็มพื้นเพราะแรงดันอาจจะไม่พอด้วยนะครับ

ผมว่ายีสต์แรงดันน้อยกว่าแบบถังอยู่แล้วครับ จะเป็นแบบนี้ก็คงไม่แปลกอะไรครับ  [smile04]
ผมว่ายีสต์แรงดันน้อยกว่าแบบถังอยู่แล้วครับ จะเป็นแบบนี้ก็คงไม่แปลกอะไรครับ  [smile04]

ขอบคุณครับ วันนี้มีใครไปเดินสวนมั้ย อิอิ
ลงปลาแย้วววว  [smile06] [smile06]