วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:24:41]

ตู้1สัปดา ตะไคร่ เริ่มขึ้น จัดการยังไงดีครับ

ตู้ผม1อาทิตย์ ตระไคร่ ขึ้น ลงกุ้งแดงไปกะตาย ไม่กล้าลงปลาเลยครับ จัดการตะไคร่ยังไงดีครับ[/img]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
น่าจะลองเปิดไฟให้เห็นหน่อยครับว่ามีตะไคร่อะไรเกิดขึ้น เท่าที่เหนนะ ผมแนะนำ ลงปลาดูดน้ำผึ้ง ที่ตัวไม่ใหญ่มาก น่าจะได้ครับ ปลานี่กินตะไคร่ประเภทนุ่มๆ ตามกระจก ขอน  เศษอาหารตามพื้นตามไม้พื้นครับ ไม่ต้องให้อาหารเลย กินตะไคร่อย่างเดียว ซื้อมา 1-2 ตัวก็พอครับ ถ้ามันโตแล้วใหญ่ได้3-4นิ้วเลย ตัวเล็กๆก็ประมาณนิ้วก้อยอะครับ  ต้องคอยสังเกตว่าตะไคร่ชนิดไหนมีในตู้มาก หรือเริ่มมา ทางแก้ที่ดีที่สุดคือเรียนรุ้ให้เข้าใจว่ามันมาได้ยังไง และปรับแก้ ความสมดุลในตู้ให้ดีครับ ของมันมาคู่กัน มีแสง มีอาหาร ตะไคร่ก็เกิดได้เองครับ กุ้งไม่เหมาะกับตู้ที่กรองยังไม่เซตตัว จะมีสารปนเปื้อนจากวัสดุกรอง ขอนไม้ อื่นๆ ปะปน อาจทำให้ pH ของน้ำไม่นิ่ง กุ้งหวั่นไหวกับเรื่องแบบนี้ครับ ผมแนะนำเปนปลาดูดน้ำผึ้ง ส่วนกุ้งตั้งไปสักเดือน ไม้พื้นแตกใบน้ำรากแน่น ค่อยเอากุ้งมาคุมตะไคร่่่ถึงเวลานั่น  pH ในตู้และการควบคุมสารต่างๆคงจะนิ่งขึ่นครับ ส่วนการกำจัดตะไคร่ ดูตามนี้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=16.0

ภาพปลาดูดน้ำผึ้ง

ปลามันขี้ตกใจนะครับ วันที่ปล่อยลงวันแรกถ้าต้นไม้รากไม่แน่น มันอาจจะว่ายน้ำแรงๆ ต้นไม้ปลิวได้ ใช้ความอดทนนิดนึงครับ ปักใหม่ ผ่านไปวันาสองวันมันก้เริ่มดูดตะไคร่ละครับ  อย่าใส่น้ำสูงเกินไปนะครับปลาน้ำผึ้งโดดได้ ถ้าน้ำปริ่มตู้้. เหมือนมันว่ายขึ่นว่ายลงละเบรกแตก พุ่งออกนอกตู้ครับ