วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:45:44]

ชื่อตู้ NEW OASIS - Update 1month

#15 Re: ชื่อตู้ NEW OASIS - Update VDO!! เมื่อ: 12/12/2560 [14:19:15]
ขอถามตรงนี้นิดนะครับ ผมมือใหม่

ผมตู้ 18 นิ้ว กำลังเซ็ตกรองอยู่ ปลายธันวานี้จะครบ 30 วัน แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องการใส่ปุ๋ยน้ำ กับ คาร์บอนน้ำเลย อ่านข้างกล่องก็งงๆเป็นภาษาอังกฤษ

ผมไปคำนวนจำนวนน้ำในเว็บมาได้ 20 ลิตร ผมควรต้องหยดยังไงดีครับ ทุกวันนี้หยดมั่วๆ กะๆเอา ส่วนปุ๋ยน้ำผมควรต้องใส่หรือยังครับ หรือต้องรอเวลาไปก่อน

ปล. พวกแบ็คทีเรียน้ำล่ะครับ จำเป็นต้องใส่ตอนไหนครับ ตอนตั้งตู้ผมโรยผงแบ็คทีเรียไว้ด้านใต้แล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ แต่ตอนนี้ตู้ผมน้ำใสปกติดีครับ
เรื่องCo2 น้ำลองหากระทู้เก่าดูครับส่วนผมใช้แค่กำจัดตะไคร้มากกว่าคับ
ปุ๋ยน้ำให้ดูตามอาการคับ และถ้าให้ตามโดสคือสำหรับตู้ที่มีไม้น้ำหนาแน่น เต็มพื้นที่ตู้ เราต้องให้พอดีกับต้นไม้นำไปใช้
ไม่งั้นตะไคร้บาน ส่วนแบคทีเรีย อันนี้ ผมเติม เวลาถ่ายน้ำ ลองวัดค่าของเสียดูก่อนก็ได้คับถ้าน้ำดีก็ไม่จำเป็นคับ ลองดูคับ  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/2560 [14:21:36] โดย ammike »