วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:35:46]

ต้นกลอสโซ ใบเริ่มมีสีน้ำตาล

สวัสดีอีกครั้ง ผมมือใหม่ตั้งตู้ขอรบกวนพี่ๆในเพจอีกครั้ง

ผมตั้งตู้ ขนาด 18"
ไฟบนขนาด 50 W เปิดประมาณ 8-10 ชม ต่อวัน
กรองนอก
มีคาร์บอนยีส
อุณหภูมิตอนกลางวันสูงสุด 28 องศาเซลเซียส กลางคืน 22-25 องศาเซลเซียส
พอดีใบกลอสโซที่ผมปลูกจากเมล็ดบางใบเริ่มมีสีน้ำตาลเลยอยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร หรือว่ามีวีธแก้ไขยังไงครับ (จุดดำๆในรูปคือดินที่มันฟุ้งจากการเติมน้ำครับ [mad01] [mad01])

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กลอสโซ ไม่มีเมล็ดนะครับ เมล็ด ที่เขาขายกันมันไม่ใช่ กลอสโซ
เหมือนกับคำตอบแรกครับ ผมเป็น 1 คนเมื่อ 2 ปีกว่าๆ เริ่มเลี้ยงก็หลงซื้อมาปลูกคิดว่าเป็นกลอสโซ่่จริงๆ ครับ แต่มันไม่ใช่ ครับ พอใกล้ 1 เดือนและเลย 1 เดือนไป  ใบจะเริ่มเป็นเรียวยาวครับและสูงขึ้นเรื่อย ๆ กลายพันธุ์ไปเลยครับ  เลี้ยงอยู่  2 ครั้งครับ จนในที่สุดก็เอากลอสโซ่จริง ๆ มาปัก ๆ เอาครับ รอนานหน่อยแต่สวยครับ  เมล็ดทีี่ว่าให้ผลเร็วทันใจเต็มเร็วแต่ก็ไปเร็วครับ  เรียกว่าเป็นไม้ครูสำหรับผู้เริ่มต้น ครับ
ไฟวัตต์สูงดีนะครับถ้าเทียบกับขนาดตู้   อุณหภูมิไม่ได้แปลกอะไร
ดูจากรูปแล้ว เข้าใจว่าตู้น่าจะเพิ่งตั้งมาไม่นานใช่มั้ย ครับ
อาจเป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเป็นเรื่องการขาดแร่ธาตุ ปุ๋ย    [smile04]

เคยมีกะทู้คล้ายๆกันนี้ล่ะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6326.0

ส่วนเรื่องกรอสโซ่เพาะเมล็ดก็ตามที่ทุกท่านข้างบนให้ความเห็นมาเลยครับ  [gurock01]
ซึ่งอาการใบน้ำตาลที่ว่ามาไม่น่าเป็นห่วงเลยครับ  ถ้าเป็นใม้เพาะเมล็ดแบบนี้ มันอึดถึกมาก
ขนาดตัดจนเหี้ยนกุดราบดิน  แป๊บเดียวยังงอกลามใหม่ได้เลยล่ะครับ  [smile02]
เดี๋ยวรอดูก็ได้ครับ ลักษณะใบมันจะเปลี่ยนไม่เป็นใบแบบนี้ มันจะคล้ายๆผักบุ้งเลยครับ

ขอบคุณสำครับทุกท่านครับ ผมเคยอ่านมาแล้วว่ามันจะกลายเป็นหญ้า [hungry01] [hungry01] ผมแค่เอามาลองระบบในตู้เฉยๆ ตอนนี้สั่งต้นไม้ไปละเดี๋ยวลงไล่ทะยอนปักแล้วค่อยๆถอนออก หรือควรลื้อออกไปเลยเพราะถ้าแค่ตัดก็ไม่น่าหมด

มีแนะนำพืชคลุมดินหน้าตู้บ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/2563 [15:13:45] โดย S.DAO »
ขอบคุณสำครับทุกท่านครับ ผมเคยอ่านมาแล้วว่ามันจะกลายเป็นหญ้า [hungry01] [hungry01] ผมแค่เอามาลองระบบในตู้เฉยๆ ตอนนี้สั่งต้นไม้ไปละเดี๋ยวลงไล่ทะยอนปักแล้วค่อยๆถอนออก หรือควรลื้อออกไปเลยเพราะถ้าแค่ตัดก็ไม่น่าหมด

มีแนะนำพืชคลุมดินหน้าตู้บ้างไหมครับ

รื้อให้หมดเลยดีกว่าครับ ต้นใม้นี้มันอีดมากครับ
ซ่อนอยู่ในดินแป๊บเดียวงอกอีกแล้ว  [hungry02]

ไม้คลุมดิน พอดีไม่รู้เลย์เอาท์ว่าอยากจัดแบบไหนนะครับ 
เอาเป้นว่า เพิร์ลกราสก็ดี แฮร์กราสก็แหร่ม มาเซเลียก็สวย
แหม สวยหมดเลยแหละครับ ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/2563 [15:52:44] โดย GAMMARAY »