วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:26:11]

สอบถาม ตู้ที่ไม่ค่อยมีตะไคร่ ควรให้อาหารกุ้งกี่วันครั้ง

สอบถาม ตู้ที่ไม่ค่อยมีตะไคร่ ควรให้อาหารกุ้งกี่วันครั้ง  ในตู้มีปลาไว้ท์คลาว 6 ตัว กุ้ง 20 กว่าตัว อาหารปลาให้ตัวละ 2เม็ด ไม่ค่อยหล่นถึงกุ้งเท่าไร ตอนนี้ผมให้กุ้ง กิน 2 วันครั้ง

เพื่อน ๆ ให้กันอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สอบถาม ตู้ที่ไม่ค่อยมีตะไคร่ ควรให้อาหารกุ้งกี่วันครั้ง  ในตู้มีปลาไว้ท์คลาว 6 ตัว กุ้ง 20 กว่าตัว อาหารปลาให้ตัวละ 2เม็ด ไม่ค่อยหล่นถึงกุ้งเท่าไร ตอนนี้ผมให้กุ้ง กิน 2 วันครั้ง

เพื่อน ๆ ให้กันอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมให้ปลาวันล่ะสองสามรอบนะครับ 
แต่กะปริมาณให้อาหารเหลือจากปลาพอลงถึงก้นตู้ เผื่อกุ้งได้นิดหน่อยน่ะครับ  [smile03]
< กุ้งผมกะคร่าวๆ ก็ประมาณ 20-30 หรือมากกว่านั้นอ่ะครับ เพราะมีพวกเพิ่งเกิด ตัวเล็กๆมาอีกเพียบ  [perv02]>

บางที นานๆทีผมก็ไปเอาพวกอาหารกุ้งแบบแท่งมาหย่อนมั่ง
หรือใบหม่อนอบแห้งมาหย่อนใว้มั่งสลับกันน่ะครับ  [smile01]

แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว ผมว่าไม่น่าห่วงเท่าไหร่นะครับ
กุ้งมันเดินคุ้ยๆหาอะไรกินได้ทั้งวันทั้งคืนเลย
< เคยแอบส่องตอนกลางคืน ดึกๆ เดินกันสลอนเลยล่ะครับ  [lol01]>
ขอบคุณมากครับ  ถามต่อ มรรูปให้ดูครับ ตู่ใหม่ เน้นบอนไชมอส ไม่มี co2. มีกุ้ง 10กว่าตัว ปลา คราวคอลลี่ 4.  ตามภาพเป็นทุกวัน ทางน้ำ  ดูดถ่านทุกวัน เป็นอีก ตู้ จะ 3สัปดาห์
ขอบคุณมากครับ  ถามต่อ มรรูปให้ดูครับ ตู่ใหม่ เน้นบอนไชมอส ไม่มี co2. มีกุ้ง 10กว่าตัว ปลา คราวคอลลี่ 4.  ตามภาพเป็นทุกวัน ทางน้ำ  ดูดถ่านทุกวัน เป็นอีก ตู้ จะ 3สัปดาห์

โอ พอดีของผมไม่เคยใช้ทรายเลยอ่ะครับ เลยไม่รู้ว่าถ้าเจอแบบนี้จะแก้ยังไง [cry01]
ผมอาจเข้าใจเอาเองว่ามันอาจเป้นเรื่องปกติของตู้แบบใช้ทรายก็ได้นะครับ 
<จริงๆแล้ว ตู้ผมมันอาจจะเป็นแบบนี้อยู่ก็ได้ แต่มันเป็นดินเลยมองไม่เห็นล่ะมังน้า  [confuse01] >

ปกติของพื้นทรายขาวครับ ต้องทำความสะอาดเป็นประจำ คนขี้เกียจเลยไม่ค่อยทำทรายขาว [smile01]
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เปลียนทางน้ำเป็น ทรายเนเจอร์แล้วครับ  ดูแลง่ายล่ะครับ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เปลียนทางน้ำเป็น ทรายเนเจอร์แล้วครับ  ดูแลง่ายล่ะครับ

อย่าลืมเอามาโชว์นะครับ อยากชมอ่ะครับ  [perv02]
ขอบคุณครับ  ไว้รอมอสเข้าฟอร์มกะเพื่ม อนูเบียสพริตตี้ สัก 2 ต้นก่อนครับ แล้วค่อยเอามาให้ช่วยแนะนำใหม่ครับ ตามประสาคนงบน้อยครับ
อาหารกุ้ง. ผมไม่เคยให้เลยครับ
เพราะเพียงเศษใบไม้ ตะไคร่นิดหน่อย. ก็เพียงพอต่อกุ้งในตู้แล้วครับ
โอ๋  ขอบคุณมากครับ  ได้หลากหลายความรู้  ีีดีล่ะครับงั้นผมลองไม่ให้ดูบ้างครับ ให้เขาหากินอะไรที่เหลือตกหล่นละกันครับ   ได้ ลดตะไคร่อีกทาง