วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:45:00]

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำที่ใช้

อ่านบทความเรื่องแล้วเกิดสงสัย
1. ทำไมถึงห้ามใช้น้ำบาดาลเลี้ยงไม้น้ำเพราะอะไร ที่บ้านมีแต่น้ำบาดาลอะครับ
2. ใช้น้ำที่กดจากตู้น้ำดื่มได้ไหม ถ้าหากพักน้ำไว้ 1คืน
3. ตู้ 30x30x50cm สามารถเลี้ยงกุ้งปลารวมกันแล้วได้กี่ตัว (คิดจะลงกุ้งฟอย5ตัว ปลาอีก10ตัว พอจะได้ไหมครับ)

ตอนนี้เลี้ยงแบบ DSM อยู่ครับ สิ้นเดือนถึงจะเอาน้ำลงเลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมา
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/07/2560 [13:49:51] โดย zwolle »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เท่าที่ทราบนะครับ รอท่านอื่นตอบด้วย

1. น้ำบาดาลมัก pH สูง ไม่เหมาะกับไม้น้ำ
2. ใช้น้ำจากตู้กดน้ำได้ แต่ไม่ควรเป็นตู้กดน้ำแร่ เพราะอาจมีสารบางอย่างเข้มข้นเกินไป ปลาและกุ้งอาจไม่สามารถอยูอาศัยได้
3. แนะนำให้ค่อยๆ ใส่ปลาพันธุ์เล็กและกุ้งแคระครั้งละไม่เกิน 20 ตัว ดูก่อน เช่น กุ้งเชอรี่ 10 ตัว ปลาซิวข้างขวานเล็ก 10 ตัว
แล้วสังเกตว่ามันดูแน่นหรือยัง กรองบำบัดน้ำทันไหม ค่อยพิจารณาเพิ่มปลา