วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:19:29]

รบกวนขอความช่วยเหลือเร่งด่วนครับ เรื่องการเคลียตู้

- ตู้เก่ามีหอยเยอะมาก ดินอายุ 3-4 ปี
>  ยังเคลียตู้ให้หมดไม่ได้ รอน้องมาช่วย
  = มีกลื่นเหม็นจากโคลนก้นบ่อ ทำไงดีครับรบกวนคนทำงาน ผมควรใส่น้ำลงไปใหม่เยอะๆหรือเอาน้ำออกหมดดี
> ตัดสินใจเอาดินออกหมด เกิดคำถาม
  = ทิ้งดินแล้วซื้อมาปูใหม่ โหย แพงแน่เลยครับ ตู้ 130 L ยาว ปูดินไว้ราว 1 คืบแคบ
  = ถ้าซื้อดินมาใหม่ ปู สูงราว 10 เซน ยาว 1 เมตร กว้าง 40 เซนติเมตร จะใช้เงินราวเท่าไหร่
  = ถ้าไม่ซื้อดินใหม่เอาดินเก่าไปตากแดดให้แห้งสนิทแล้วกลับมาใช้ใหม่ได้ไหมครับ หรือควรซื้อใหม่เลย?

> ปูตู้ใหม่
  =  ผมควรใส่น้ำก่อนใส่ดิน หรือใส่ดินก่อนใส่น้ำดีครับ หรือเหมือนกันยังไงก็ได้ครับผม

ขอบคุณครับ ใครผ่านมาเห็นรบกวนช่วยด้วยด่วนครับ เพราะต้องเคลียดินให้ออกจากออฟฟิศให้เป็นที่ทางทิ้งนานไม่ได้ ไม่รู้ตกลงเอากลับบ้านหรือทิ้งไปซื้อใหม่ดีกว่าดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/2560 [12:15:00] โดย zentinel »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กลิ่นเหม็น ล้างตู้ ตากแดดให้แห้งครับ วันนึง กลิ่นน่าจะหายหมดแล้ว

แต่ถ้าย้ายตู้ไม่ได้ ใช้เติมน้ำให้เต็ม แล้วถ่ายน้ำทุกวันระหว่างรอตั้งตู้ใหม่ น่าจะช่วยได้นะครับ

ดินเก่า ตากให้แห้งแล้ว ดูสภาพครับ ถ้ายังเป็นเม็ดแน่นอยู่ ก็ใช้ได้ครับ ใช้ฝังปุ๋ยเอา เพราะสารอาหารคงหมดไปแล้ว

ถ้าใช้ดินเก่า แนะนำหาอะไรมาร่อนเอาที่เป็นผงๆทิ้งไปเอาที่เป็นเม็ดๆกลับไปใช้ แล้วซื้อดินใหม่มาทับผิวหน้าเอาครับ

แต่ถ้าดินจับนิดหน่อย แตกเป็นผง แนะนำให้เปลี่ยนเลยดีกว่าครับ

ตู้เกือบ หกสิบนิ้ว ดินถ้าปูแบบนั้นผมว่า 3-4 ถุงอย่างต่ำนะ ถ้าทำเนิน ก็เพิ่มไปอีก

ปูตู้ใหม่ถ้าลงดินหลังใส่น้ำ น้ำมันจะฟุ้ง กว่าจะใสต้องรอนิดนึง

แต่ถ้าลงดินก่อน แล้วใส่น้ำเบาๆ โอกาสฟุ้งน้อย ได้ชมตู้ไวขึ้นครับ
ขอบคุณมากๆครับ ทันเวลาก่อนเย็น ถ้าไม่ตัดสินใจกลัวเจ้่าหน้าที่ขนไปทิ้งหมด อกแตกตาย 55
เดียวกลางคืนเอารถมาขนกลับบ้านไปตากครับ ^^
เสริม แนะนำถ้าจะซื้อดินใหม่ ใช้วัสดุรองพื้นให้สูงๆ ช่วยได้ครับ เป็นการประหยัดดินด้วย จะเน้นสูงตรงไหน ก็เสริมตรงนั้น