วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:01:51]

อัพเดทตู้และการดูแลครับ

ตู้ขนาด 14"
อายุ 7 เดือน
รองพื้นไม่มี ดิน ADA Amazon และทราย
co2 1ฟอง/2วิ
ไฟ multi rgb พี่ปาร์คไม้น้ำ เปิด 6.30-10.00AM 5.00-12.00PM
อุณหภูมิ 26 - 28 องศา ใช้เครื่องทำความเย็นพาวเทีย
ปุ๋ย ADA K และ mineral 1 หยดทุกวัน azoo red advance สามวันครั้ง ปุ๋ยเม็ดไม่เคยฝัง
เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง

สิ่งมีชีวิต
ember 9 จาก 10
คาดินัล 6
ออตโต้ 1 จาก 2
กุ้งจิ๋ว....
หอยเขา 3
พลานาเรีย
red badis 0 จาก 2

ต้นไม้
เฟรมมอส,เพิลกราส,แฮรกราส,หญ้าก้นหอย,ดาวน้อย,อนูเบียส,บูเซป,ไมยราป,
โรทาล่าเวียดนาม,โรทาล่ามาคลานด้า,สาหร่ายญี่ปุ่นแดง
โรทาล่าซันเซท(ปลูกไม่ขึ้น)

ตู้งอกครับอายุ1เดือนครับ

แนะนำแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ วางแผนจะงอกlow tech

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
งาม [rage04]
สวยมากคับ
ชอบตรงเฟรมมอสมากกก [thumbup] [thumbup]
สวยทั้งตู้ทั้งการถ่ายรูปเลยอ่ะครับ [smile03]

ดาวน้อยต้นใหญ่ดีจัง   [perv02] [perv02]
สวยมากคับ
ชอบตรงเฟรมมอสมากกก [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณครับ
สวยทั้งตู้ทั้งการถ่ายรูปเลยอ่ะครับ [smile03]

ดาวน้อยต้นใหญ่ดีจัง   [perv02] [perv02]
ขอบคุณครับ ดาวน้อยตาวน้อยตัดไปหนึ่งรอบ ตู้น่าจะเล็กนะครับ
พอจะมีรูปเครื่องทำความเย็นพาวเทีย มั๊ยครับ
พอจะมีรูปเครื่องทำความเย็นพาวเทีย มั๊ยครับ

ราคา 1900 หน่อยๆ ลดได้พอๆกะพัดลม แต่ชอบตงไม่ต้องคอยปิดเปิด น้ำไม่ลดเวลาไม่อยุ่บ้านนานๆ
ช่วงนี้จะสู้ไม่ไหวทำงานตลอดอุณหภูมิอยู่ที่ 29 ได้พักตอนกลับบ้านเปิดแอครับร์

อันนี้ต่อกับสายout flowกรอง เข้าเครื่อง ออกมา inline dif. มาout flowเครื่องแก้วครับ

[idea01] [thumbup] [smile03]ตู้สวยมากเลยครับ
สวยมากกกก เฟรมมอสเหรอครับเขียวๆอะ สวยจริงๆ
ราคา 1900 หน่อยๆ ลดได้พอๆกะพัดลม แต่ชอบตงไม่ต้องคอยปิดเปิด น้ำไม่ลดเวลาไม่อยุ่บ้านนานๆ
ช่วงนี้จะสู้ไม่ไหวทำงานตลอดอุณหภูมิอยู่ที่ 29 ได้พักตอนกลับบ้านเปิดแอครับร์

อันนี้ต่อกับสายout flowกรอง เข้าเครื่อง ออกมา inline dif. มาout flowเครื่องแก้วครับ

ต่อจากเครื่องทำความเย็นแบบนี้ ทำยังไงบ้างครับ 
สวยมากกกก เฟรมมอสเหรอครับเขียวๆอะ สวยจริงๆ
เฟรมมอสครับ ต้องตัดเอา เหมือนตัดผมเลยอยากได้ทรงไหนก็เรมๆ
แต่มันร่วงจมต้องคอยดูดออกครับ ตู้เล็กลำบากดูดแปรบเดียวน้ำหมดตู้
ต่อจากเครื่องทำความเย็นแบบนี้ ทำยังไงบ้างครับ
outflow---->กรองนอกขาเข้า---->กรองนอกขาออก---->เข้าเครื่องทำความเย็น(สายกรองขาออก12มม.เสียบเข้ากับสายซิลิโคน10มม.ที่มากับเครื่องเลย)---->inflow(สายซิลิโคน10มม.เสียบเข้ากับสาย12มม.ของinflowเลย) เอาสายเครื่องวัดอุณหภูมิจุ่มน้ำ
ระหว่างทางผมใส่inline dif.เข้าไปด้วย
งงมั้ยถามได้นะครับ ตรงไหนเดียวถ่ายรูปให้ดู

inline dif  อันนี้กระจายco2  ดีมั้ยครับ