วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:33:46]

ถามหน่อยครับเรื่องแบคสำหรับกำจัดขี้กุ้ง

พอดีไปได้กระปุกแบบในรูปมาจากงานเกษตรขอนแก่นไม่ได้ถามอะไรคนขายมากถามแค่ว่าใช้หลังตั้งตู้ได้รึเปล่า
แล้วก็เลยซื้อกลับมา ตอนนี้เลยว่าจะใช้แต่ไอ้เราก็เลยเห็นว่าตรงฉลากเขาติดชื่อเชื้อไว้เลยไปเซิสอ่านเล่นซะหน่อย ก็เลยไปอ่านมันมีตัวหนึ่งชื่อ Bacillus thuringiensis ทำไมรู้ศึกตัวนี้มันเหมือนจะเป็นพิษเลยหว่าก็เลยกลัวไม่กล้าใช้เลยมาถามในบอร์ดก่อนนี่แหละครับ [shock01]
เมือเช้าก็โดนแดดต้มกุ้งไปเลยมาถามให้แน่ใจนี่แหละครับเดียวเสียยกตู้   [puke03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่คิดว่าเชื้อนี้จะรอดชีวิตในน้ำได้นะครับ แล้วก็มีผลกับแมลงแค่บางสายพันธุ์เท่านั้น
แต่ถ้าเป็นตัวนั้นจริงก็น่ากลัวอยู่ครับ เพราะยังไงก็เป็นชีวภัณฑ์กำจัดแมลง ซึ่งอะไรที่ฆ่าแมลงได้ก็ฆ่ากุ้งได้
อืมตอนนี้ทดลองละครับปรากฏว่าอยู่รอดปลอดภัยดีแต่ห้ามใส่เยอะผมเจอแบคบูมไปรอบนึงสงสัยมือหนักไปหน่อยเพราะช้อนที่แถมมามันหายเลยได้เอาช้อนตักไอติมมาตัก
ต้องระวังครับ เพราะแบคทีเรียผงพวกนี้มักจะผสมมากับอาหารแบคทีเรียจำพวกรำละเอียด ปลายข้าว และแป้ง ซึ่งจะทำให้น้ำเสียได้ง่าย