วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:33:56]

รบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับ

สวัสดีครับ พอดีจะรบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับเรื่องระบบการออกไข่ของกุุ้งแคระ

คือตั้งตู้กุ้งแคระมาครับ 20 นิ้ว รันระบบอยู่เดือนนึงก็ใส่กุ้งปกติประมาณ 15 ตัวมีทั้งเรดบีกับกุ้งสีธรรมดา ช่วง 3 เดือนแรกกุ้งท้องติดๆกันได้ลูกเยอะเลยครับทั้งเรดบีทั้งแคระ พอเข้าเดือนเดือนที่ 6 สังเกตุว่ากุ้งนี้เลิกไข่เลยครับเลยสงสัยว่าเกิดจากอะไรครับ มันเกิดจากว่าในตู้มีกุ้งอยู่เยอะแล้วหรือเปล่าครับมันเลยไม่ยอมไข่เพิ่ม เหมือนกุ้งมันจะรู้เองว่าระบบในตู้มันไม่เหมาะจะผสมเพิ่มแล้วยังงี้ไหมครับ คือในความรู้สึกผมมองว่าในตู้มมันน่าจะยังรองรับกุ้งได้มากกว่านี้ครับ ตอนนี้ผมใช้กรองนอกหนึ่งตัวกับกรองแขวน 2 ตัวครับ เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 20% ปูดินหนานิ้วครึ่งครับ
ตั้งแต่ตั้งตู้มามีกุ้งตายช่วงแรก 2 ตัวครับ นอกนั้นยังไม่เห็นตายครับ ลูกกุ้งก็โตดีครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวัสดีครับ พอดีจะรบกวนสอบถามข้อมูลหน่อยครับเรื่องระบบการออกไข่ของกุุ้งแคระ

คือตั้งตู้กุ้งแคระมาครับ 20 นิ้ว รันระบบอยู่เดือนนึงก็ใส่กุ้งปกติประมาณ 15 ตัวมีทั้งเรดบีกับกุ้งสีธรรมดา ช่วง 3 เดือนแรกกุ้งท้องติดๆกันได้ลูกเยอะเลยครับทั้งเรดบีทั้งแคระ พอเข้าเดือนเดือนที่ 6 สังเกตุว่ากุ้งนี้เลิกไข่เลยครับเลยสงสัยว่าเกิดจากอะไรครับ มันเกิดจากว่าในตู้มีกุ้งอยู่เยอะแล้วหรือเปล่าครับมันเลยไม่ยอมไข่เพิ่ม เหมือนกุ้งมันจะรู้เองว่าระบบในตู้มันไม่เหมาะจะผสมเพิ่มแล้วยังงี้ไหมครับ คือในความรู้สึกผมมองว่าในตู้มมันน่าจะยังรองรับกุ้งได้มากกว่านี้ครับ ตอนนี้ผมใช้กรองนอกหนึ่งตัวกับกรองแขวน 2 ตัวครับ เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 20% ปูดินหนานิ้วครึ่งครับ
ตั้งแต่ตั้งตู้มามีกุ้งตายช่วงแรก 2 ตัวครับ นอกนั้นยังไม่เห็นตายครับ ลูกกุ้งก็โตดีครับ ขอบคุณครับ

ผมเองก็เห็นว่าตู้ 20 นิ้วกับกุ้ง 15 ตัวมันยังเพิ่มจำนวนได้อีกนะครับ  [confuse01]

อาการกุ้งบูม ผมเคยเป็นกับตู้สิบนิ้ว มันยังขึ้นไปได้เกือบร้อยตัวเลยนะครับ
จากนั้นก็ค่อยๆหายไปเอง

ส่วนตู้ของคุณนี่หลังสามเดือนมามีการเปลี่ยนแปลงอะไรในการดูแลมั้ยครับ
การถ่ายน้ำถี่แค่ไหน ดูดก้นตู้มั้ย
น้ำแบบไหนใช้ถ่าย
อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงมั้ย

ประมาณนี้น่ะครับ

หลัง 3 เดือนไม่ได้เปลี่ยนแปลงเลยครับ ปกติเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งครับ เปลี่ยน 20% ครับ ใช้น้ำ RO แล้วเติมแร่เอาครับ อุณหภูมิไม่น่าเปลี่ยนเพราะมีชิลเอลร์ครับ ไม่เคยดูดก้นตู้เลยครับ มันสามารถดูดได้ด้วยหรอครับ ผมกลัวว่ามันจะดูดดินติดมาด้วยครับ ตอนนี้มีขี้กุ้งติดในชั้นดินหนาเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ
หลัง 3 เดือนไม่ได้เปลี่ยนแปลงเลยครับ ปกติเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งครับ เปลี่ยน 20% ครับ ใช้น้ำ RO แล้วเติมแร่เอาครับ อุณหภูมิไม่น่าเปลี่ยนเพราะมีชิลเอลร์ครับ ไม่เคยดูดก้นตู้เลยครับ มันสามารถดูดได้ด้วยหรอครับ ผมกลัวว่ามันจะดูดดินติดมาด้วยครับ ตอนนี้มีขี้กุ้งติดในชั้นดินหนาเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

ครับ คือการดูดก้นตู้ในความหมายของผมคือ
เราเอานิ้วไปเขี่ยๆตรงพื้นตู้ให้เศษตะกอนต่างๆมันฟุ้งขึ้นมาตอนกำลังดูดถ่ายน้ำไปเลยน่ะครับ  [smile04]
เพราะพวกขี้ปลาขี้กุ้ง หรือเศษอะไรมันก็นอนก้นอยู่ตรงนั้นแหละครับ
ถ้าไม่ดูดออกบ้างความเข้มข้นอย่างไนเตรท ไนไตรท์ แอมโมเนีย มันจะสะสมจนเพิ่มขึ้นสุงได้น่ะครับ
จนสุดท้าย การเติมน้ำใหม่ลงไปก็อาจไม่ช่วยอะไรน่ะครับ

ส่วนดินจะถูกดูดออกไปบ้าง ผมก็ว่ามันเป็นส่วนน้อยมากๆนะครับ  [smile04]

ลองทำดูมั้ยครับ  [smile01]

ขอบคุณครับ สนใจอยากลองทำดูครับ คือตอนดูดน้ำออกนี้ให้ผมเอามือเขี่ยๆลงไปในดินเลยใช่ไหมครับ ต้องเขี่ยลึกลงไปเลยไหมครับ เดี๋ยวรอบนี้อาจจะลองๆดูเบาๆก่อนครับ
ขอบคุณครับ สนใจอยากลองทำดูครับ คือตอนดูดน้ำออกนี้ให้ผมเอามือเขี่ยๆลงไปในดินเลยใช่ไหมครับ ต้องเขี่ยลึกลงไปเลยไหมครับ เดี๋ยวรอบนี้อาจจะลองๆดูเบาๆก่อนครับ

ไม่ต้องถึงกับคุ้ยแบบขุดดินหรอกครับ
เอาแค่เขี่ยตามพื้นให้ตะกอนมันลอยออกมาก็พอ [smile04]
ดูตรงไหนมีฝุ่นมีตะกอนเยอะๆก็ดูดตรงนั้นละเอียดหน่อยครับ

ตอนคีบสายยาง ก็เอานิ้วถนัดๆนั่นแหละครับเขี่ยๆ
<ผมถนัดนิ้วกลางอ่ะ อย่างพริ้ว  [perv02]>

ตอนขี่ยถ้าไม่อยากให้ฟุ้งมากก็ปิดกรองก่อนก็ได้ครับ  [smile01]
วันนี้ผมลองดูแล้วครับตอนเปลี่ยนน้ำ เอาอะไรเขี่ยๆเห็นมีผงๆลอยออกมาไม่รู้ขี้กุ้งหรือเศษดิน เห็นขี้กุ้งฝังในชั้นดินลองแหย่ลึกๆดูก็เหมือนมันไม่ปลิวออกมายังไงไม่รู้ครับ แล้วพอดีไม่ได้ปิดกรองแขวนพอแหย่ฝุ่นก็ปลิวเลยครับดูดไม่ทันเลยกะว่าเขี่ยๆไปแล้วให้กรองแขวนมันดูดออกเอาได้ไหมครับ หรือว่ามันจะทำให้ค่าของเสียขึ้น ทำไมเป็นจริงๆครับไม่กล้าทำแรงกลัวกุ้งตายครับ
วันนี้ผมลองดูแล้วครับตอนเปลี่ยนน้ำ เอาอะไรเขี่ยๆเห็นมีผงๆลอยออกมาไม่รู้ขี้กุ้งหรือเศษดิน เห็นขี้กุ้งฝังในชั้นดินลองแหย่ลึกๆดูก็เหมือนมันไม่ปลิวออกมายังไงไม่รู้ครับ แล้วพอดีไม่ได้ปิดกรองแขวนพอแหย่ฝุ่นก็ปลิวเลยครับดูดไม่ทันเลยกะว่าเขี่ยๆไปแล้วให้กรองแขวนมันดูดออกเอาได้ไหมครับ หรือว่ามันจะทำให้ค่าของเสียขึ้น ทำไมเป็นจริงๆครับไม่กล้าทำแรงกลัวกุ้งตายครับ

ส่วนตัวที่เคยเจอมานะครับ อาจมีหลายกรณีครับ

1 การปล่อยให้มีการสะสมของเศษขี้กุ้ง ศษอาหารนานเกินไปจนจมลงชั้นดินลึกและเยอะ ก็ต้องทำบ่อยๆครับ

2 บางทีก็มีแบคทีเรียอยู๋ในชั้นดินปนด้วย อันนี้ไม่เป็นไรครับ ลักษณะมันจะเป็นเหมือนเมือกๆ ให้ไปดูในกรองก็ได้ครับ หน้าตาเหมือนกัน

3 ดูในรูปผมว่ามันมีเชื้อราด้วยป่าวครับ ผงขาวๆอ่ะครับ

ทั้งหมดนี้เอาออกได้ ผมใช้วิธีเอาไซริงจ์ดูดน้ำให้เต็มแล้วอัดลงชั้นดินครับ
ให้เศษทั้งหลายมันขึ้นมาอยู่บนผิวดินแล้วค่อยๆทยอยดูดออกครับ  [smile01] [smile01]

ไม่น่าจะเป็นเรื่องน้ำเสียครับ เพราะถ้าน้ำเสียส่วนมากกุ้งจะป่วยหรือตายมากกว่า ที่ผมเคยเจอกุ้งไม่ออกลูกคือ

1. จริงๆมันมีไข่ออกมา แต่ไข่หรือลูกโดนกิน โดนกรองดูดหรือตายไปด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ เราจะเห็นกุ้งท้องมีไข่ แต่ไม่เจอลูกหรือไม่เพิ่มจำนวน
2. อาหารไม่ถึง ถ้ากุ้งได้กินอาหารน้อย หรืออาหารที่ให้ไม่มีคุณค่าทางอาหารมากพอ กุ้งจะไม่ค่อยยอมไข่ครับ หาอาหารที่โปรตีนเยอะๆหรือหนอนแดงแช่แข็งมาให้กิน ถ้ากลัวติดเชื้อก็ให้ประเภทไข่แดงต้มก็ได้ครับ คลุกพวกวิตามินและเกลือแร่เสริมด้วยก็ดี ลองดูร้าน Ebi club ที่ลานเร่มีเยอะเลยครับ
3. อุณหภูมิสูงเกินไป ก็ไม่ค่อยจะไข่ครับ พยายามให้อยู่ต่ำกว่า 30c ก็ไม่ควรมีปัญหาแล้ว
4. น้ำแรงเกินไปหรือเปล่าครับ เห็นว่าใช้กรอง 3 ตัว? พวกกุ้งแคระจะไม่ค่อยชอบน้ำไหลแรงเท่าไหร่ครับ ชอบนิ่งๆหรือไหลเบาๆ
5. กุ้งโดนรบกวนจากปลาหรือสัตว์อื่นจนเครียดและไม่ยอมไข่ (แต่อันนี้ยากมากครับ พวกกุ้งแคระนี่เหมือนมันไม่ค่อยมีสมองให้เครียดอะไร เพื่อนโดนปลาแดกกร้วมๆมันยังเดินกินอาหารกันหน้าตาเฉย [awkward01])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/12/2561 [11:46:23] โดย บัง »
ช่วงตั้งตู้แรกๆไข่เยอะครับลูกก็เยอะครับแต่เหลือไม่เยอะครับน่าจะหลายๆอย่างไม่เหมาะสมครับ

อาหารที่ผมให้นี้ตอนนี้ให้ผักขมอัดเม็ดของ Tantora เม็ดถึงสองเม็ด ให้ทุกวันพุธ กับ อาหารเม็ด BC-1 แผ่นนึง วันศุกร์หรือเสาร์ กับ Shrimpking ที่เป็นตัวสร้างไบโอฟิล์ม ช้อนนึงครับ วันจันทร์ ไม่เคยให้อาหารสดเลยครับ

ส่วนอุณหภูมินี้พอดีมีชิลเลอร์ตั้งไว้ที่ 24 องศาครับ

น้ำนี้อาจจะแรงจริงครับเท่าที่ดู

ผมแนบรูปตู้ให้ดูด้วยครับ

ตู้นี้ตั้งแต่ตั้งมานอกจากให้อาหารกับเปลี่ยนน้ำนอกนั้นไม่กล้าแต่เลยครับ
กับอันนี้ช่วงแรกๆที่มีลูกครับ
อย่างอื่นดูแล้วโอเค น่าจะเป็นที่อาหารครับ ถ้าจะให้อาหารแห้งอย่างเดียวผมว่าสารอาหารมันไม่ครบถ้วน ทำให้แม่กุ้งไม่สมบูรณ์ อันนี้ก็ต้องแล้วแต่คนเลี้ยงด้วยนะครับ บางคนเค้าต้องการตัดปัญหาเรื่องโรคและปรสิต จะให้แต่อาหารแห้งอย่างเดียวก็ได้ แต่ยังไงเรื่องสารอาหารโดยเฉพาะพวกไมโครมันจะไม่ค่อยได้เท่าอาหารสดแน่นอน

ถ้าตู้กุ้งผมเองก็จะพยายามเลี่ยงอาหารสดที่อาจจะมีปรสิตอย่างพวกหนอนแดงเพราะขี้เกียจจัดการปัญหา เลยให้อาหารสดที่ไม่ค่อยมีปัญหาพวกนี้อย่างไข่แดงต้มบด หรือตีผสมเป็นไข่ตุ๋น ไข่แดงเป็นโปรตีนที่ดีครับ เตรียมง่าย ไม่แพง เหลือก็โยนใส่ปากคน ทำไข่ต้มตอนเช้ากินด้วยกันทั้งคนทั้งกุ้ง ให้สักอาทิตย์ละครั้งสองครั้งก็พอ บางทีก็ผสมกุ้งต้ม เนื้อปลาต้ม ผักต้ม ปวยเล้ง ผักโขม แครอท และผักสด เช่น แตงกวาฝานแว่น
สวัสดีครับ ขออนุญาตมาอัพเดทครับ หลังจากที่ผมถามไปในกระทู้นี้ ผมได้ลองเป่าแล้วดูดเศษใต้ดินเวลาเปลี่ยนน้ำครับ ทำทุกอาทิตย์ อาหารยังให้เหมือนเดิมไม่ได้เปลี่ยน พอมาเมื่อวานกำลังจะเปลี่ยนน้ำมองเห็นมีลูกกุ้งครับ ดีใจมากเลยครับแสดงว่าที่ทยอยดูดของเสียในชั้นดินมันน่าจะช่วยให้สภาพในตู้มันดีขึ้นครับ ก็เลยตั้งใจว่าจะทยอยทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ
สวัสดีครับ ขออนุญาตมาอัพเดทครับ หลังจากที่ผมถามไปในกระทู้นี้ ผมได้ลองเป่าแล้วดูดเศษใต้ดินเวลาเปลี่ยนน้ำครับ ทำทุกอาทิตย์ อาหารยังให้เหมือนเดิมไม่ได้เปลี่ยน พอมาเมื่อวานกำลังจะเปลี่ยนน้ำมองเห็นมีลูกกุ้งครับ ดีใจมากเลยครับแสดงว่าที่ทยอยดูดของเสียในชั้นดินมันน่าจะช่วยให้สภาพในตู้มันดีขึ้นครับ ก็เลยตั้งใจว่าจะทยอยทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ

ยินดีด้วยครับ  [smile01]