วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:39:47]

สิ่งมีชีวิตในตู้ไม้น้ำครับ

พอดีผมตั้งตู้ไม้น้ำเล็ก 12 นิ้วๆ น้ำน่าจะประมาณ 7 ลิตรได้
ใช้กรองแขวน มีเดียพัมมิสก้อนใหญ่ทั้งหมด แบคทีเรียใช้ green bactor กับ bactor ball
(ไม่มีคาร์บอน,ยังไม่ได้เริ่มใส่ปุ๋ยครับ)

1.จะลงปลาเล็กๆว่ายเป็นฝูงเล็กๆ แนะนำเป็นปลาอะไรดีครับ กี่ตัวดี
2.กุ้งแคระคิดว่าลงเชอรี่ น่าจะใส่ซักกี่ตัวดีครับ
3.หอย แนะนำหอยช่วยกินเศษอาหาร หรือ หอยสวยงามหน่อยครับ จำนวนด้วยก็ดี
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/2560 [15:13:26] โดย AquaAndOhm »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. ปลาฝูง เหมือนเคยอ่านเจอว่า ถ้าจำนวนน้อยมันจะแอบๆ หลบๆ จึงควรมีอย่างน้อย 6 ตัว
    แนะนำปลาซิวพันธุ์เล็กต่างๆ

2. กุ้งแคระ คิดว่าไม่ควรเกิน 20 ตัว

3. แนะนำหอยเขาสัก 5 ตัว
ของผมก็12นิ้วครับ ตู้เพิ่งอายุ21 วันพอดีครับ ตอนนี้สมาชิกมี
-กุ้งเชอรี่4
-กุ้งไฟเรด1
-ซิวเพชรน้อย 16 ครับ
กองแขวนธรรมดาๆ

น่าจะเป็นแนวทางได้ครับๆ5555
ของผมตู้ 10" กรองแขวน ใช้ดิน
คาร์ดินัล สิบตัว
กุ้งแคระหลายชนิด สามสิบกว่าตัวครับ
ต้นใม้ในตู้มีมากพอประมาณครับ

ถ่ายน้ำ30-40% 3-4วันครั้ง

ทดลองเลี้ยงแบบนี้มาเกือบปีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/2560 [01:31:13] โดย GAMMARAY »
1.ปลา 6-8 ตัว มากไปเดี๋ยวอึดอัด

2.กุ้งเชอร์รี่ 5 ตัว พอสำหรับผมนะครับ มีเยอะไป เดี๋ยวรกตา แต่แค่5ตัวนี้ก็ออกลูกเป็นร้อยได้แล้วครับ หลังๆต้องตักออก สงสารมันครับ

3.หอยซัก 3ตัว ไว้กินตะไคร่ มากไปเดี๋ยวรกตาเหมือนกัน ถ้าตะไคร่หมดไม่มีอะไรให้มันกิน ก็สงสารมันครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
ตอนนี้ดูๆ คาดินัลสัก 6 ตัวไม่ก็ซิวเพชรน้อย
กุ้งแคระสัก 5-10 ตัว
ส่วนหอยนี่ผมก็เคยเลี้ยงหอยเขาก็ชอบดีแต่ไม่รู้เดี๋ยวนี้มีที่ไหนขายบ้าง
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
ตอนนี้ดูๆ คาดินัลสัก 6 ตัวไม่ก็ซิวเพชรน้อย
กุ้งแคระสัก 5-10 ตัว
ส่วนหอยนี่ผมก็เคยเลี้ยงหอยเขาก็ชอบดีแต่ไม่รู้เดี๋ยวนี้มีที่ไหนขายบ้าง

ถ้าไม่อยากไปสวน ก็ซื้อในเวบนี้แหละครับ มีให้เลือกเยอะเลย ค่ารถไปสวนแพงกว่าค่าems อีกนะ สำหรับผม