วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:01:05]

การถ่ายน้ำ

การถ่ายน้ำ เมื่อ: 22/01/2560 [09:07:21]
พอเราตั้งตู้เอาada sand special รองก้นตู้ โรยกรวดแก้ว( อันนี้ตั้งใจว่านะคะ)
ปลูกต้นไม้ ใส่น้ำ แล้วใส่ปลาได้เลยเปล่าคะ หรือต้องรอก่อน
ตู้นี้ควรมีการถ่ายน้ำยังไงคะ10% อาทิตย์ละครั้ง 30% อาทิตย์ละครั้ง ไปอ่านเจอมาแล้วงงค่ะ
แล้วเจ้าada sand special เนี่ยมันมีอายุการใช้งานประมาณเท่าไหร่อะคะ ที่จะต้องเปลี่ยนใหม่
ตู้นี้ตั้งแล้วจะเป็นระบบที่สมดุลย์เลยรึเปล่าคะ แต่ต้องให้ปุ๋ยน้ำเพิ่มกับco2
ได้อ่านวิธีทำขวดหมักยีสมาแล้วแต่ขวดดักยีสทำไม่เป็นค่ะ
ถามเยอะหน่อยนะคะ รบกวนด้วยค่
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: การถ่ายน้ำ เมื่อ: 22/01/2560 [23:26:10]
ลงดินดีกว่าครับ ใช้กรวดจะเปลืองค่าปุ๋ยมาก  ใส่ปลาที่หลังครับ รอตู้เซ็ตตัวก่อน การถ่ายน้ำ 30% ต่อสัปดาห์
#2 Re: การถ่ายน้ำ เมื่อ: 07/02/2560 [12:49:59]
รอตู้set ตัวนานเท่าไหร่คะ
#3 Re: การถ่ายน้ำ เมื่อ: 11/02/2560 [02:37:49]
ปลูกต้นไม้ ใส่น้ำ แล้วใส่ปลาได้เลยเปล่าคะ หรือต้องรอก่อน[/font]
...อย่างน้อย 1 อาทิตย์ ให้ระบบเริ่มทำงานบ้างครับ
[/size]ตู้นี้ควรมีการถ่ายน้ำยังไงคะ10% อาทิตย์ละครั้ง 30% อาทิตย์ละครั้ง ไปอ่านเจอมาแล้วงงค่ะ
...เนื่องจากเป็นตู้กรวดการถ่ายน้ำจะน้อยกว่าตู้ดิน ก็อาทิตย์ละ 30% ก็ได้ครับ
[/size]แล้วเจ้าada sand special เนี่ยมันมีอายุการใช้งานประมาณเท่าไหร่อะคะ ที่จะต้องเปลี่ยนใหม่
...ใช้ได้ไปจนรื้อตู้ล่ะครับ
 [/size]ตู้นี้ตั้งแล้วจะเป็นระบบที่สมดุลย์เลยรึเปล่าคะ แต่ต้องให้ปุ๋ยน้ำเพิ่มกับco2
...ต้องรอระยะเวลาในการให้ระบบชีวภาพทำงานจนสมบูรณ์ ช่วง 3-4 เดือนแรกระบบจะค่อยๆเข้าที่ จะเจอกับตะไคร่ต่างๆ ตามลำดับก่อน เราต้องปรับอะไรๆไปอีก ให้เหมาะกับต้นไม้ เพื่อหาสมดุลย์ในตู้ ต้องใช้เวลาครับ
ได้อ่านวิธีทำขวดหมักยีสมาแล้วแต่ขวดดักยีสทำไม่เป็นค่ะ
...ไม่มีขวดดักก็ได้ แต่ยืสต์จะลงตู้หน่อย เป็นเมือกวุ้นเกาะที่หัวดิฟ how to co2 yeast ลองหาดูครับ