วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:16:06]

METAL CATHEDRAL มหาวิหารเมทัล ตั้งตู้ใหม่ 24 " DSMมอส 13 APR 20'

6 เดือนถัดจากตู้  16"   "  THE BARDS'S HAUNTED FORREST"
อาศัยช่วงกักตัวช่วยชาติ  ก็ได้เวลาทำตู้ 24" เสียที  [mock01]
(  ทยอยซื้อของซื้ออะไรมาร่วมๆ3 ปีแน่ะ  แต่ก็ยังนิ่ง ปลูกโน่นปลูกนี่ไปเรื่อยเปื่อย เรื่องของเรื่องคือขี้เกียจสุด ฮ่าๆๆๆ  [lol01])

รอบนี้อยากทำตู้หิน ผสมป่าครับ เพราะชอบทั้งสองอย่าง
 และขนาดตู้ใหญ่พอให้เล่นได้เลยลองซะเลย
ก็พยามบาลานส์ทั้งหินทั้งต้นใม้ให้พอดีกันครับ [smile03]

งวดนี้ติดใจดินขี้ใส้เดือนจากตู้ที่แล้ว และอยากทดลองอะไรใหม่ๆด้วย
กระทำการซัดดินขี้ใส้เดือนตากแห้งไปซะสี่ถุง เอาให้ตะใคร่มาซะให้สะใจไปเลย  4ถุงจ้า  4ถุงจ้า  [smile02]
(อีกไม่ก่วันเตรียมรบกับตะไคร่มหาโหดได้เลยครับผม) [lol01] [lol01]

อุปกรณ์หลักๆเป็นของเก่าครับ  24" AQUAMIND ,  กรอง ATMAN 3335,
ไฟGEXสามสี ขาว ฟ้า แดง CHIHIROS WRGBII (เสริมเมื่อ 27 JUN 20') ,ดินADA II  , CRAZY STONE , คาร์บอนยีสต์สองขวด หัวดิฟเซรามิค

ขออธิบายขั้นตอนใว้เป็นแนวทางกับเพื่อนพี่ๆนะครับ

1  รองพื้นด้วยแบคและปุ๋ยก่อนหนึ่งชั้น

2 วางถุงพัมมิส กะให้ตรงกลางตู้ พยามเว้นขอบไม่ให้ติดกระจก   [gurock01]
วางเสร็จแล้วก็โรยแบค โรยปุ๋ยทับไปบางๆอีกทีนึง
 ( ผมใช้พัมมิส เบอร์ใหญ่มั่งเล็กมั่งรวมกัน ประมาณ สองโลกว่าๆครับ )

3  โรยดินขี้ใส้เดือนตากแห้ง กลบให้ทั่ว  จากนั้นก็ลงดินปลูกทับลงไป
   แล้วก็โรยดินขี้ใส้เดือนตากแห้งบางๆลงไปอีกชั้น แล้วก็ลงดินทับลงไปอีกชั้น
   ผมกะให้ชั้นดินเป็น layerครับ  ( อยากลองครับ ไม่รู้หมู่หรือจ่า แต่สนองนี๊ด ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01])

4 จัดเรียงหินเลยครับ ลองจัดออกๆอยู่นานมากพอได้แบบที่พอใจแล้วก็ติดกาวประกอบหินครับ

5  รูปแบบเลย์เอาหินสุดทายแล้วครับ  ผมติดด้วยกาวร้อน ใช้ไยกรองละเอียดเป็นตัวช่วยให้แน่นมาก
(ตอนกาวเริ่มเซตตัวอย่าตกใจครับ ร้อนจนควันขึ้นสมชื่อกาวร้อน แถมเหม็นบรรลัย [hungry02] [shock01] )

หินที่ติดแยกชุด ถอดออก ใส่เข้าได้ครับ
เลือกแง่หินให้ลงล๊อคกันดีๆแล้วเหมือนต่อจิ๊กซอว์เลยครับ  [smile04]

15 apr 2020
6 ทำรากใม้ครับ  ตัด ต่อราก เลือกมุมเลือกใม้ ติดด้วยกาวร้อนเช่นเดิมครับ
เริ่มตังแต่ 9.00-16.00  โห สุดๆเลย ลืมกินข้าวอีกตางหาก  ทำแบบนี้ครั้งแรกครับไม่เคยทำเลยแต่อยากทำ
อาศัยข้อมูลในเวปนี้ ดูตามยูทุปเอาบ้างครับ

ไปเอารากใม้ที่สวนจตจักร ร้าน AQUAMIND กับร้านป้าเยื้องๆกันได้มาเพียบ
เพราะถือคติเดิม เหลือดีกว่าขาด

9 MAY 2020

7 จากที่ลองวางใม้  ติดรากเพิ่ม ดูตำแหน่ง ดูทรงเสร็จ เห็นว่าควรเสริมฐานจะได้ไม่ล้มง่ายๆ ก็เอาไปประกอบกับหินครับ
ผมเอาหินไปทุบ แล้วก็เอาเศษนั่นแหละมาต่อกัน ติดด้วยกาวร้อนผสานด้วยไยกรอง แน่นมาก

15 MAY 2020

ผสมมอสเจลรอครับ  งวดนี้ใช้ สไปกี้ ขนนกUS
แล้วก็ตะไคร่ที่ขูดมาจากกำแพงบ้าน ตัวนี้แช่น้ำใว้ตั้งแต่ปีให่ม่จะลองว่ามันจะติดมั้ย

16 MAY 2020

8  หลังจากนอนเล็งดูหลายวัน  เอาไม้อันโน้นอันนี้เปลี่ยนเข้าเปลี่ยนออกอยู่นั่นแหละ
ติดรากเพิ่ม เอาซะให้สาแก่ใจ  วันนี้ตกแต่งขั้นสุดท้ายแล้วครับ  เช่นเคย ถ้าคิดว่าดีแล้วควรหยุดครับ ไม่งั้นเละ

ผมเสปรย์น้ำเปล่าเอาใว้ดูเชิงก่อน ดินยุบไปแค่ไหน หินถล่มมั้ย แล้วเดี๋ยวค่อยเติมดินขั้นสุดท้าย
เสร็จแล้วก็ปิดด้วยเรปห่ออาหาร  ตามเสปรย์น้ำทุกวัน

24 MAY 2020 ,

17  ลงดินละเอียด   กับปักแฮร์กราส กันเนินดินถล่ม

30 MAY 2020

18  ลงแฮร์กราสเพิ่ม กระดุม เอสพีเรด บูเซปใบบกไม่ทราบสายพันธ์  เติมดิน

19 ย้ายต้นใม้ จากตู้เล็กมาตู้นี้ครับ มาเซเลีย ไฮโกรใบมน
ก่อนเอาลงตู้ผมแช่ไฮเตอร์ไปซะ 5-10นาทีกันะไคร่สองหน้าตามมาอันนี้ไม่ควรทำตามนะครับ เพราะต้นใม้ละลาย ไปบางส่วน
ควรเปลี่ยนมาฉีดไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์แทนน่าจะละมุนกว่าครับ
[smile03]

18 JUN 2020

20  เติมน้ำ ติดอุปกรณ์แล้วครับ เติมแบคน้ำช่วยไปหน่อยครับ
ใช้ถุงพลาสติคเจาะรูรองน้ำครับกันดินถล่ม

21  19 JUN 2020 วันนี้เลยครับ

แถ่นแทนแท้นนนนนนนนนนนนนนน

หลังจากนี้จะมาอัพเดตให้เพื่อนๆช่วยติชมนะครับ

* มีข้อคิดอย่างนึง หลังจากทำไปได้เยอะแล้ว คือการเลือกซื้ออุปกรณ์ครับ
เราควรพิจารณาถึงประสิทธิภาพใช้งานที่ใช้ได้จริงๆครับจะได้ไม่ต้องมาเป็นห่วงในตอนหลัง เพราะถ้าพลาดเราจะแก้ยากแล้วครับ

และที่ลืมไม่ได้ ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่คอยแนะนำ ในช่วงนี้ทุกท่านด้วยครับ
และถ้ามีอะไรรบกวนแนะนำด้วยนะครับ  [smile03]

กำลังคิดจะเอาไฟมาเพิ่มอีกตัวครับ รอผ่อนมาม่าหมดก่อน  [lol01] [lol01]

27 JUN 2020
ไปเอา CHIHIROS WRGBII มาเพิ่มแล้วครับ   [smile02] [smile02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/2563 [18:47:49] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาต้นไม้แช่ไฮเตอร์ [rage04] [rage02] [shock02] [shock01]

หลังจากแช่แล้ว ใบมันไม่ละลายเหรอครับ
เพราะไฮเตอร์มันแรงมากๆนะครับ

หรือว่า เอาไฮเตอร์ไปผสมน้ำครับ

ถ้าได้ผล ตั้งตู้รอบหน้า ผมจะได้แช่ ด้วย

ขอบคุณครับ
เอาต้นไม้แช่ไฮเตอร์ [rage04] [rage02] [shock02] [shock01]

หลังจากแช่แล้ว ใบมันไม่ละลายเหรอครับ
เพราะไฮเตอร์มันแรงมากๆนะครับ

หรือว่า เอาไฮเตอร์ไปผสมน้ำครับ

ถ้าได้ผล ตั้งตู้รอบหน้า ผมจะได้แช่ ด้วย

ขอบคุณครับ

แหะๆ ผมก็เพิ่งเคยทำเหมือนกันแหละครับ ละลายครับ แต่ก็มีบางส่วนที่รอดครับ  [smile02]
เพระงั้น อย่าทำตามนะครับ แหะๆๆ   [smile02]

ทำเพราะแค้นตะไคร่ และไม่ได้คิดอะไรเลย แรงแค้นล้วนๆ  แหะๆ [perv01]
ไฮเตอร์ฝานึงผสมน้ำหนึ่งแก้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/06/2563 [18:49:07] โดย GAMMARAY »
รอลุ้นตะไคร่กำเนิดครับ มันแปลกมาก ตู้เดิมหลังจากลงน้ำแค่4วันตะไคร่มาตรึมแล้ว
อันนั้นใส่ดินขี้ใส้เดือนน้อยกว่าตู้นี้เยอะแต่อันนี้ใส่ไปตั้งสี่ถุงแต่อันนี้เข้าวันที่สามแทบไม่มีเลย  [confuse01] [confuse01]
ก็แปลกใจอยู่ แต่ยังไม่มาก็ดีแล้วครับ รอลุ้นต่อไปครับ  [smile03]
 [thumbup] เห็นแล้วอยากหาหินมาจัดบ้างเลยครับ
[thumbup] เห็นแล้วอยากหาหินมาจัดบ้างเลยครับ

โซโลเลยครับ      [thumbup] [thumbup] [smile02]
ไม่น่าเรียกหามันเลย พอเอา CHIHIROS WRGBII มาเสริมเมื่อ 27 JUN 20' นี้
มันก็มาแล้วครับ ตะไคร่  [lol01] [lol01]

จะยังไงถ้าเทียบกับตู้ก่อนหน้านี้ก็นับว่ามันมาน้อยมากครับ
ทั้งที่ใส่ดินขี้ใส้เดือนกับตู้นี้ไปเยอะกว่ามากๆ  [smile01]
เหลือแค่น้ำที่ยังเหลืองอยู่ [smile03]
มาเซเลีย ใบโตอย่างไม่เคยพบเคยเจอ นึกว่าใบบัว  [lol01] [lol01]

ผ่านไปเกือบเดือน บูเซปใบบกเริ่มแตกใบน้ำกันแล้วครับ

ในช่วงนี้ก็ค่อยๆปักใม้เพิ่มไปอีกนิดหน่อย  ไมยราพ ไฮโกรใบน

azooฝาแดงร้านบอกเขาเลิกผลิตแล้ว
และให้ใช้ตัวนี้แทนครับ azoo algae away
ใช้ต่อเนือง 15 วัน ขนาดตู้ 24' เขาให้เติมวันล่ะ 6ml ครับ ผมใช้ไปตั้งแต่วันที่ 2 JUL 20'

จากนี้ก็ติดตามดูกันต่อไปครับ  [smile01]

รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้ก็สองเดือนแล้ว แต่น้ำยังมีตะกอน ดูเป็นหมอกฟุ้งอยู่เลย
กรอง ATMAN 335 เพิ่งล้างก่อนตั้งตู้ 
รองพื้นพัมมิส ล้างแล้วหลายรอบอยู่
ก้นตู้ก่อนลงดินใช้ดินขี้ใส้เดือน ใส่ลงไปเยอะเลย
ช่วงตั้งตู้ใช้แบครองพื้นยี่ห้อนึงแทน ของ ADA ที่เคยใช้ [smile04]

ผมสงสัยอยู่สองประเด็นนี้แหละครับ  [confuse01]
คือ ดินขี้ใส้เดือนเยอะ กับแบครองพื้นอาจมีปัญหา [confuse01]
เคยสอบถามไปแล้ว มีผู้รู้แนะนำให้เอาแบค HI ACTIVITY อัดลงดินไปเลยช่วง DSM ที่ยังไม่ได้เติมน้ำก็ทำแล้ว ก่อนเติมน้ำ   [smile03]

ตอนนี้ลงน้ำมาแล้วได้สองเดือนอย่างว่า
ตะใคร่มาเต็มเอายังไม่ลง แต่บางลงบ้างครับ [smile03]

ในเวลาสองเดือนที่รันน้ำมา กรองน่าจะเซตตัวแล้วจากการเติมแบค (มั้ง )

ที่อยากแก้ใขคือฝุ่น ตะกอนครับ ควรแก้ใขยังไงดี [smile03]
ผมถ่ายน้ำบ่อย หวังเอาฝุ่นออกเยอะๆ อาทิตย์ล่ะสองครั้ง  ครั้งล่ะ 30%-40%
กลางคืนเปิดอ๊อคช่วย 
แบคลงทั้ง HI ACTIVITY และ STRONG ครับ

ช่วงสองอาทิตย์ที่ผ่านมาเอาหอยหมวกทหาร หอยกะทิ หอยเขา แล้วก็กุ้งแคระ กุ้งยามาโตะลงครับ
ปลามีคาดินัลสิบ ซิวขวานเล็กสิบ

ผมถ่ายน้ำบ่อยไปมั้ยครับ หรือต้องทำอะไรเพิ่ม รบกวนชี้แนะหน่อยครับ  [smile01]

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/2563 [19:29:38] โดย GAMMARAY »
มันสุดยอดมากอ่ะ อันนี้พูดจากใจเลยนะ
ผมรักมันมากเลย มันเจ๋งสุดๆ ไปเลย
อยากได้จังคัฟ... มาจัดให้บ้าง [gurock01]
มันสุดยอดมากอ่ะ อันนี้พูดจากใจเลยนะ
ผมรักมันมากเลย มันเจ๋งสุดๆ ไปเลย
อยากได้จังคัฟ... มาจัดให้บ้าง [gurock01]

ขอบคุณมากครับที่เป็นกำลังใจให้  [mad02]

อัพเดตอีกครั้งครับ [smile01] [smile01]

หลังจากเจอตะใคร่โจมตีอย่างเละเทะมายาวนานนนน [hungry01]
ก็ได้รับคำแนะนำจากจอมยุทธให้ลองเปลี่ยนมีเดียในกรองดูครับ
จากที่ใช้พัมมิสเบอร์เล็กเปลี่ยนมาใช้เบอร์ใหญ่ขึ้นนะครับ
(  ไม่รู้เบอร์อะไรเหมือนกันครับ พอดีเป็นของเก่าเก็บเหลือๆ [smile03] )

ก็ไม่น่าเชื่อแค่คืนเดียวเองครับ น้ำใสเกือบปกติเลย   [shock02]
( ขอบคุณท่านจอมยุทธ เบอร์88 ด้วยครับ อิอิอิ )

หลังจากน้ำใสแล้วก็ลงปลา ลงกุ้ง ลงหอย ล่ะครับ

ตามข้างล่างครับ

สมาชิก
คาดินาล 15 
ซิวขวานเล็ก 10 
ก้างพระร่วง  5 
แพะแพนด้า  2   ( ไอ้คู่นี้มันเป็นปลาตลกครับ  ซนเหมือนเด็กเลย น่ารักดุ๊กดิ๊กดีจัง )

ทีมงานเก็บกวาด
ยามาโตะ 4
กุ้งเชอรี่ กุ้งส้ม 20
หอยหมวกทหาร 6  หอยเขา  6 ( ทำงานดีมากครับ )

พืชตอนนี้ก็มี
แฮร์กราส ไฮโกรใบมน ดาวน้อย
มอสสไปกี้  ขนนกUS  ไมราพ 
คริปอัฟฟินัส  โบบิทิส  คริปเอเฟรม เรเนเกต์

บูเซปตอนนี้ มีสองชนิดครับ คือ บูเซปเขียว ( อันนี้คนขายบอกว่าระบุพันธ์ไม่ได้ครับ )
กับบูเซป CON ตอนที่ได้มาดอกมันสีชมพูติดมุก สีแรดเตะลูกกะตามากครับ 
ขนาดเดินผ่านไปแล้วต้องมูนวอล์คถอยหลังกลับมาดูอ่ะ [perv01]
( และไม่สามารถบอกราคาที่แท้จริงต่อ ผบ ได้เป็นอันขาด  [evil01])
หลังจากมาตัดแบ่งกอแล้วเอาไปกระจายๆติดที่หินหลัก
ผ่านไปประมาณ1-2วันมีใบละลายบางส่วนครับ

ตอนนี้ประมาณนี้ครับ [smile03]

มีข้อแนะนำ ติชม จะยินดีมากเลยครับ
[smile03] [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/08/2563 [21:15:45] โดย GAMMARAY »
กำลังงามเลยครับ ใสปิ๊ง
กำลังงามเลยครับ ใสปิ๊ง
ขอบคุณครับ  [smile03]  [smile03]
กำลังพยามอยากให้ไสกว่านี้อีกง่ะครับ  [perv02]