วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:54:49]

มือใหม่ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

มีตู้ปลาขนาด 30*18*16นิ้ว ค่ะ ลูกชายอยากได้เลี้ยงปลาเลยซื้อให้ มีกรองบน จะเอามาทำตู้ไม้น้ำกับเลี้ยงปลาที่มีอยู่ เพราะเค้าไม่สนใจเลย สงสารปลาด้วย ตอนอยากได้ก็อ้อนโน้นนี้ พอได้มาสักพักก็เลิกสนใจเลยจะเอากลับมาบ้าน ระบายนิดนึง [smile06] [smile06]

1.ใช้กรองบนทำตู้ไม้น้ำได้มั้ย หรือต้องซื้อใหม่

สเปก ของตัวกรองบน 20W ค่ะ

2.จะลงไม้น้ำที่เลี้ยงง่ายๆ เช่นพวกมอส อนูเบียส อะไรประมาณนี้ค่ะ ต้องใช้โคมขนาดเท่าไหร่ ขอเป็นLED นะคะ

3. มีปลาเหลืออยู่ในตู้
  ม้าลาย 3ตัว

ปลาสอดสีแดง 4ตัว

อีกชนิดไม่รู้ว่าเป็นปลาอะไร ใครรู้รบกวนช่วยบอกทีนะคะ อยากรู้เหมือนกัน มีเหลืออยู่ 4ตัว

ทั้ง3ชนิดนี้สามารถเลี้ยงร่วมกับไม้น้ำได้มั้ยค่ะ

4. ถ้าจะลงปลาหางนกยูงกับนีออนเพิ่ม จะเพิ่มได้อีกกี่ตัวดีคะ

5. CO2ต้องใช้มั้ย ถ้าใช้ต้องใช้กี่ฟอง/วิ

ขอความกรุณา พี่ๆเพื่อนๆในกลุ่มชี้แนะด้วยนะคะ
จะทยอยทำแบบเลื่อยๆก่อนค่อยๆเป็นค่อยไป ซื้อของมาทีละอย่างสองอย่าง และศึกษาข้อมูลค่ะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมขอตอบเท่าที่รู้นะครับ เพราะก็ยังไม่ได้ชำนาญอะไรมาก [awkward01] ยังไงก็่รอพี่ๆเค้ามาช่วยตอบด้วยละกันนะครับ

4.ปลาที่มีทั้งหมด อยู่กับไม้น้ำได้ครับ
5.Co2 ไม่ใช้ก็ได้ครับ แต่ถ้ามี ต้นไม้จะงามกว่าครับ
ผมขอตอบเท่าที่รู้นะครับ เพราะก็ยังไม่ได้ชำนาญอะไรมาก [awkward01] ยังไงก็่รอพี่ๆเค้ามาช่วยตอบด้วยละกันนะครับ

4.ปลาที่มีทั้งหมด อยู่กับไม้น้ำได้ครับ
5.Co2 ไม่ใช้ก็ได้ครับ แต่ถ้ามี ต้นไม้จะงามกว่าครับ
ขอบคุณค่ะ
แล้วพอจะทราบมั้ยคะว่าปลาตัวสีทองคือปลาอะไร
กรองบนกับใม้น้ำผมไม่มีความรู้เลยนะครับ ขอตอบเท่าที่พอจะรู้อยู่บ้างนะครับ  [smile03]

2.จะลงไม้น้ำที่เลี้ยงง่ายๆ เช่นพวกมอส อนูเบียส อะไรประมาณนี้ค่ะ ต้องใช้โคมขนาดเท่าไหร่ ขอเป็นLED นะคะ
ถ้าต้นใม้อย่างที่อยากจะเลี้ยงผมว่า Chihiros A-SERIES 901 สำหรับตู้ 36 นิ้ว ครับ [smile01]

อีกชนิดไม่รู้ว่าเป็นปลาอะไร ใครรู้รบกวนช่วยบอกทีนะคะ อยากรู้เหมือนกัน มีเหลืออยู่ 4ตัว
ปลาบาร์บทองครับ อายุยืนเหมือนกัน ทนดีครับ
ผมเลี้ยงได้ประมาณสองปีครับ ตัวจะโตประมาณ3"ครับ
เลี้ยงเป็นคู่มันจะว่ายคลอเคีลยเล่นกัน น่ารักครับ ว่ายเร็วปราดเปรียว

5. CO2ต้องใช้มั้ย ถ้าใช้ต้องใช้กี่ฟอง/วิ
ตามต้นใม้อาจจะลองยีสต์ก่อนได้นะครับ https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7816.0 ต่อพ่วงไปสองขวดเลย
แล้วค่อยไปซื้อถังก็ได้ครับ
สำหรับคาร์บอนแบบถังรอผู้รู้ ผู้ใช้มาช่วยชี้แนะครับ

ขอความกรุณา พี่ๆเพื่อนๆในกลุ่มชี้แนะด้วยนะคะ
จะทยอยทำแบบเลื่อยๆก่อนค่อยๆเป็นค่อยไป ซื้อของมาทีละอย่างสองอย่าง และศึกษาข้อมูลค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2562 [20:40:56] โดย GAMMARAY »
กรองบนกับใม้น้ำผมไม่มีความรู้เลยนะครับ ขอตอบเท่าที่พอจะรู้อยู่บ้างนะครับ  [smile03]
ขอบคุณมากๆค่ะ ปลดล็อคเรื่องปลาพันธุ์นี้ซะที [cheer01] [gurock01]
กรองชนิดนี้ใช้ได้ครับ ขนาดมันเล็กไปหน่อยแต่ถ้าไม่เพิ่มปลาไปมากกว่านี้ก็น่าจะไหว หาวัสดุกรองมาใส่ข้างในให้เกือบเต็มแล้วด้านบนวางใยกรองละเอียด
อ่านบทความ ระบบกรองชีวภาพในตู้ปลาน้ำจืด ด้วยครับ

พื้นใช้ดินไม้น้ำซัก 2 ถุงใหญ่ ประมาณ 1,800บ. ถ้าแพงไปก็ลงกรวดรองด้วยปุ๋ยรองพื้น Ferka Aquabase ซักครึ่งถุง สองร้อยกว่าบาท
อย่าลืมอ่านบทความ พ102 วัสดุปลูก ด้วยครับ

ไฟก็ Chihiros A901 ราคาต่อคุณภาพคุ้มค่าสุดแล้วครับ
อ่านเพิ่มเติมเรื่องไฟสำหรับตู้ไม้น้ำได้ในบทความ พ103 แสงสว่างสำหรับตู้ไม้น้ำ

คาร์บอนถังหรือยีสต์ แล้วแต่สะดวกเลยครับ แต่ถ้าจะปลูกต้นไม้น้ำยังไงก็ควรจะมี
อ่านรายละเอียดได้ใน พ104 ระบบคาร์บอนไดออกไซด์ (CO2)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/2562 [09:08:50] โดย บัง »
กรองชนิดนี้ใช้ได้ครับ ขนาดมันเล็กไปหน่อยแต่ถ้าไม่เพิ่มปลาไปมากกว่านี้ก็น่าจะไหว หาวัสดุกรองมาใส่ข้างในให้เกือบเต็มแล้วด้านบนวางใยกรองละเอียด
อ่านบทความ ระบบกรองชีวภาพในตู้ปลาน้ำจืด ด้วยครับ

พื้นใช้ดินไม้น้ำซัก 2 ถุงใหญ่ ประมาณ 1,800บ. ถ้าแพงไปก็ลงกรวดรองด้วยปุ๋ยรองพื้น Ferka Aquabase ซักครึ่งถุง สองร้อยกว่าบาท
อย่าลืมอ่านบทความ พ102 วัสดุปลูก ด้วยครับ

ไฟก็ Chihiros A901 ราคาต่อคุณภาพคุ้มค่าสุดแล้วครับ
อ่านเพิ่มเติมเรื่องไฟสำหรับตู้ไม้น้ำได้ในบทความ พ103 แสงสว่างสำหรับตู้ไม้น้ำ

คาร์บอนถังหรือยีสต์ แล้วแต่สะดวกเลยครับ แต่ถ้าจะปลูกต้นไม้น้ำยังไงก็ควรจะมี
อ่านรายละเอียดได้ใน พ104 ระบบคาร์บอนไดออกไซด์ (CO2)
ขอบคุณมากๆค่ะ