วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:01:44]

อภิมหาProject กับการจัดตู้ใหม่ 48นิ้ว (update 6เดือน 11วัน)

สวัสดีเพื่อนๆ ที่ชอบไม้น้ำทุกคนครับ [smile03]

จริงๆแล้ว ไม่มีอะไรหรอกครับ.
แค่อยากจะจัดตู้ใหม่เท่านั้นเอง
(เล่นตั้งหัวข้อซะ เวอร์เลย)

ใจจริงอยากงอกตู้ใหม่มากๆเลยครับ
แต่มานั่งคิดดูแล้ว. มันไม่ใช่แค่เสียเงินค่าตู้แล้วจบ
ไหนจะต้องค่าโคมใหม่. ชิลเลอร์ใหม่. กรองใหม่อีก. และที่สำคัญคือสถานที่วางครับ

เพราะตู้ที่อยากได้ใหม่คือ อยากให้มันลึกซัก 12นิ้วก็ยังดี เพราะตอนนี้ตู้มันลึกแค่8นิ้วเอง(จัดlayout ลำบาก)
แล้วความสูงก็อยากได้ซัก 18นิ้วพอ. ตอนนี้ตู้สูงตั้ง 20นิ้วแนะ. ไฟที่มีอยู่ ก็ส่องถึงพื้น แต่ไม่แรงพอ.

บ่นซะยาวเลย. เอาเป็นว่า จะแจกต้นไม้ที่ไม่ได้ใช้กับการจัดตู้ใหม่ครับ
คาดว่าช่วงหยุดคริสมาส จะทำการจัดใหม่ พร้อมแจกต้นไม้ครับ
หมดเวลาแจกแล้วนะครับ 2 ธค 61

ตอนนี้ก็นั่งคิด วางแผน และidea การจัดอยู่ครับ
โดยมี layoutประมานนี้ครับ

Layout ที่ได้ทำการ update ครับ

รูปที่ได้แรงบันดาลใจครับ(ขอบคุณรูปจากในnetนะครับ)

โดยผมก็ไปหาข้อมูลจากในwebนี้ และต่างประเทศ. โดยสรุปแนวการจัด ดังนี้
1.ต้นไม้ที่มีใบใหญ่จะเอาไว้มุมตู้. ใบแหลมๆเล็กๆจะเอาไว้ตรงกลาง
2.ต้นไม้ที่มีใบสีเข้มและออกแดง ก็จะเอาไว้มุมตู้เหมือนกัน
3. จะนำหินเข้ามาเป็นจุดเด่น มากขึ้น
4. ขอนไม้จะวางนอนหมด ไม่มีตั้งชี้ขึ้น

รายละเอียดต้นไม้ที่จะใส่ไปในตู้ครับ
พร้อมปัจจัยที่ต้นไม้ต้องการ

ใครมีไอเดีย หรือข้อชี้แนะ.  ยินดีรับฟังนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล. ติดตามนะครับ ถึงเวลาแจกแล้วจะบอกครับ
(หมดเวลาแจกแล้วครับ)

Update ตั้งตู้ 1วัน (1ธค61)

Updateตู้ 3วัน (3ธค61)

Updateตู้ 7วัน (7ธค61)

Updateตู้ 20วัน (20ธค61)

Updateตู้ 37วัน. (6มค62)

Updateตู้ 55วัน (24มค62)

Updateตู้ 2เดือน 11วัน (11กพ62)

Update ตู้ 3เดือน (28กพ62)

Update ตู้ 4เดือน (31มีนาคม62)

Update ตู้ 5เดือน 19วัน (19พค.2562)

Update ตู้ 6เดือน 11วัน (11 มิย 2562)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/2562 [23:02:54] โดย Golfer »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แจกฟรี. โรทาร่าทับทิม. ครับ
มี2ชุด. ใครสนใจลงชื่อไว้เลยครับ

สิ้นสุดการแจก เสาร์ 17 พย 2561 นะครับ
สามารถรับเองได้ที่ รถไฟฟ้าบางนา
หรือ
ส่งไปษณีย์ก็ได้ (ค่าส่ง50บาท)

line id : @qab1812b
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/11/2561 [22:43:08] โดย Golfer »
มี2ชุด. ใครสนใจลงชื่อไว้เลยครับ

สิ้นสุดการแจก เสาร์ 17 พย 2561 นะครับ

ว้าวสนใจของฟรี ไม่ทราบว่ารับได้ที่ไหนครับ  [smile03]
ว้าวสนใจของฟรี ไม่ทราบว่ารับได้ที่ไหนครับ  [smile03]

รถไฟฟ้าบางนาครับ
หรือส่งไปษณีย์ ก็ได้ครับ (คิดค่าส่ง50บาท)
รถไฟฟ้าบางนาครับ
หรือส่งไปษณีย์ ก็ได้ครับ (คิดค่าส่ง50บาท)

อยู่คนละโซนไปหน่อย ให้ท่านอื่นก่อนละกันนะครับ
ขอบคุณค้าบ  [gurock01]

สามารถรับเองได้ที่ รถไฟฟ้าบางนา
หรือ
ส่งไปษณีย์ก็ได้ (ค่าส่ง50บาท)

ส่งไปรษณีย์ได้ไหมครับ  ผมมือใหม่ อยากได้ๆ
ส่งไปรษณีได้ไหมครับ เดี่ยวผมโอนค่าส่งให้ รบกวน@ไลน์ผมมาหน่อยครับ 2pleasez [mock01] [perv03] [perv03]
ส่งไปรษณีได้ไหมครับ เดี่ยวผมโอนค่าส่งให้ รบกวน@ไลน์ผมมาหน่อยครับ 2pleasez [mock01] [perv03] [perv03]
ผมก็ลืมการติดต่อไปเลย
add line ผมไปนะครับ

แล้วคุยรายละเอียดกันครับ
วาดผังออกแบบอย่างสวย [rage04]
วาดผังออกแบบอย่างสวย [rage04]
ขอบคุณครับผม
ว่าแต่ไม่รู้จะจัดได้เหมือนกับ plan
ที่วาดไว้หรือเปล่านะครับ
แจกฟรี

พีเรียมอส (ไม่พัน) 1ชุด

สิ้นสุดการแจก เสาร์ 1 ธค 2561 นะครับ
หรือ
ส่งไปษณีย์ก็ได้ (ค่าส่ง60บาท)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/2561 [19:09:50] โดย Golfer »
ขอบคุณครับผม
ว่าแต่ไม่รู้จะจัดได้เหมือนกับ plan
ที่วาดไว้หรือเปล่านะครับ

เล็งไว้ที่ดวงดาว พลาดเป้าไปอย่างน้อยก็โดนเครื่องบิน

[chill01]

พิเลียนี่ถ้าอยากให้ฟู ตัดๆแล้วพันขอนแบบมอสอื่นๆ เลยมั้ยครับ?

ปล.มันติดมาจากไหนไม่รู้แผ่นนึง  [awkward01]
เล็งไว้ที่ดวงดาว พลาดเป้าไปอย่างน้อยก็โดนเครื่องบิน

[chill01]

เป็นวลี ที่เด็ดมากๆครับ
จัดไป
พิเลียนี่ถ้าอยากให้ฟู ตัดๆแล้วพันขอนแบบมอสอื่นๆ เลยมั้ยครับ?

ปล.มันติดมาจากไหนไม่รู้แผ่นนึง  [awkward01]

จะตัดก็ได้ หรือไม่ตัดก็ได้ครับ
แล้วก็พันเหมือนมอสอื่นๆครับ

จะให้ฟู น้ำต้องเย็น(ต่ำกว่า27)
คาร์บอน ต้องมี ครับผม