วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [08:54:17]

สอบถามเรื่องไฟสำหรับตู้Nanoครับ

ผมเป็นมือใหม่ที่อยากจะปลูกไม้น้ำ แต่จะให้เริ่มมาแล้วจัดตู้ขนาดใหญ่ๆเลยก็กลัวจะทำล่มหมด เลยไปซื้อตู้ขนาด 22x15x17cm. กับ 26x17x19 cm. มา (ซื้อมา2ตู้เพราะอยากเอาไปตั้งไว้คนละจุดน่ะครับ [bear01] )

แต่แล้วปัญหาก็เกิดครับ... หาไฟที่จะใช้ไม่ได้......
ลองคำนวนจากในguide "พ103 แสงสว่างสำหรับต้นไม้" แล้วไปหาซื้อดู มันก็ไม่มีอันไหนไฟเบาขนาดนั้น [hungry01] .....

เลยต้องมาขอความช่วยเหลือจากเหล่ารุ่นพี่ในบอร์ดนี้แหละครับ รบกวนช่วยแนะนำทางออกให้ผมทีครับ(โคมไฟตั้งโต๊ะธรรมดาจะใช้ได้รึเปล่าครับ แบบ เปลี่ยนหลอดเอา เพราะลองไปอ่านในreddit ฝรั่งเค้าใช้กัน [confuse01] )
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่จำเป็นต้องฟิกwatt ให้ต้องเป๊ะๆ มันมีปัจจัยอีกหลายอย่าง อุณหภูมิ ปริมาณต้นไม้

ทุกอย่างยืดหยุนได้ครับ

ไม่จำเป็นต้องฟิกwatt ให้ต้องเป๊ะๆ มันมีปัจจัยอีกหลายอย่าง อุณหภูมิ ปริมาณต้นไม้

ทุกอย่างยืดหยุนได้ครับ

พอจะมีโคมไฟหรือหลอดไฟอะไรแนะนำบ้างรึเปล่าครับ กลัวไปหาซื้อแล้วได้ของไม่ดีมา...
LED Chihiros เลยครับ

ขอบคุณมากจริงๆครับสำหรับคำแนะนำ [smile04]
แต่ว่า ตอนนี้ผมเข้าใจสัจธรรมโลกแล้วล่ะครับ ว่าของดีและถูกมันไม่มีในโลก....

คือว่า......พอจะมีไฟที่ราคาเบาๆคุณภาพกลางๆพอให้เด็กคนนึงเอื้อมถึงแนะนำมั้ยอ่ะครับ [cry01]

ปล.ถ้าทำให้รำคาญหรือไม่พอใจต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่รู้จะขอคำแนะนำจากใครนอกจากคนในบอร์ดนี้แล้วจริงๆ....
ลองดูของมือ2ที่เค้าปล่อยๆออกดูครับ
ตู้ขนาดนี้ใช้โคมอ่านหนังสือตั้งโต๊ะได้ครับ หาโคมขั้ว E27 (ขั้วเกลียวใหญ่) จะตั้งโต๊ะหรือแขวนอะไรก็ได้มาอันนึง แล้วใส่หลอด LED

ตัวนี้ก็ได้ครับ ที่ Tesco lotus กะลังลดราคา 70 บาท

หรือเอาโหดๆก็ตัวนี้เลย 129บ. เอง

สว่างบ้านแตกทั้งสองตัวครับ