วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:09:18]

สอบถามเกี่ยวกับชนิดของมอส และการวางท่อ IN FLOW ครับ

มีแพลนตั้งตู้ใหม่ครับ 
อุปกรณ์พื้นฐานมีอยู่แล้วเป็นของเดิม

ตู้ 24" ไม่มีขอบไม่มีคาน
กรอง ATMAN 3335
ไฟ LED GEX  24"  3สี

มีคำถามดังนี้นะครับ

1  ถ้าผมจะจัดตู้ไสตล์ หิน ขอน แบบคล้ายๆตามรูปนะครับ ทั้งหินและขอน มันต้องวางเกือบจะเต็มพื้นที่   
     การวางท่อ IN FLOW ของกรอง ควรจัดวางยังไงดีครับถึงจะไม่เกะกะรบกวนเลย์เอาท์  [confuse01]

ผมไม่อยากเอามาวางใว้ข้างหน้าน่ะครับ มันไม่สวยเลย 
  คือแบบนี้ ต่อให้ยกหัวIN FLOWให้สูงยังไง ก็คงไม่พ้นอยู่ดีเนอะครับ 
  จะให้กั้นช่องหลังตู้ก็เสียพื้นที่และเป็นเรื่องใหญ่

2  มอสตามรูปตัวอย่างนี้เป็นมอสอะไรน่ะครับ  มันเตี้ยๆดี 
หรือมอสอะไรทรงแบบนี้มั่งครับ  [confuse01]
< สไปกี้กับ จาวามอส มันฟูๆบานๆครับ >

ต้องรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
มีอะไรจะเสนอ ยินดีมากเลยครับ  [smile03]

ขอบคุณภาพประกอบจากเนตครับ [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สำหรับผม ปกติจะวาง inflow ไว้ด้านหลัง และ outflow ไว้ด้านหน้า ครับ
ผมวางตำแหน่งเดียวกันเลยครับ
ขอบคุณมากๆครับผม 
วางคล้ายๆกับเลย์เอาท์เก่าผมเลยครับ ผมก็เอาinflowใว้หลังเหมือนกันครับ เพราะไม่อยากให้มาบังสายตา  [smile03]

แต่ถ้าผมจะจัดตู้ใหม่ จัดแบบในรูป มันจะต้องขยับเว้นช่อง เพื่อให้inflowแหย่ลงไปน่ะครับ
เวลาทำความสะอาดกรอง เอาinflowออกมาล้าง ก็เสี่ยงไปทำเลย์เอาท์เสียหาย  แหงกๆๆ
หรือจริงๆเราต้องจำใจเลื่อนเลย์เอาท์ออกมากันล่ะหนอ  [confuse01]

< คือไปตามหาดูในรูปถ่ายตู้แบบนี้ เพื่อจะดูว่าเขาวางinflowกันยังไงก็ไม่เจอ
  เข้าใจว่า เวลาถ่ายรูปเขาคงถอดออกล่ะมังครับ >

แฮ่ม แล้วมอสในรูปที่สองนั่นมันคือมอสอะไรอ่ะครับ แหะๆ [perv02]
อืม... ถ้ากลัวเรื่องท่อไปโดน Layout... ก็วางไว้ข้างกันเลยครับ บนกระจกด้านเดียวกัน

ให้ inflow อยู่หลัง outflow ไว้ ประมาณนี้

l                                  _l l    l l      l
l                             <- __l    l l      l
l                                          l l      l
l                                          ^      l
l                                           l       l
l____________________________l
ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยวสงสัยผมคงต้องเอาไปลองพิจารณาล่ะครับ
คงต้องคิดเรื่องเว้นช่องหรือตามที่แนะนำนี่ล่ะครับ  [perv02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/01/2563 [20:55:06] โดย GAMMARAY »
ท่อ in out ไว้ข้างหลังพุ่มไม้จุดเดียวกันก็น่าจะดีครับ ถ้าจะเห็นก็จะได้เห็นแค่จุดเดียวไปเลย แล้วใช้แบบท่อแก้วใสๆ ก็จะกลมกลืนไปกับตู้น้ำใสๆครับ แต่คงต้องขยันขัดบ่อยหน่อยไม่งั้นตะไคร่ขึ้นแล้วคงเห็นชัด หรือไม่ก็ปล่อยกลมกลืนไปกับขอนไม้ต้นไม้ไปเลย ในรูปผมว่าน่าจะมีท่ออยู่นะครับ แต่มันกลืนกับเลย์เอ๊าท์ไปแล้ว

มอสเดาว่าขนนกเปล่าครับ อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เคยเลี้ยงอยู่มันจะค่อนข้างราบไปตามขอนไม้ แล้วโตช้ามากๆ หรืออาจจะมอสอย่างอื่นที่เพิ่งตัดสั้น?
ท่อ in out ไว้ข้างหลังพุ่มไม้จุดเดียวกันก็น่าจะดีครับ ถ้าจะเห็นก็จะได้เห็นแค่จุดเดียวไปเลย แล้วใช้แบบท่อแก้วใสๆ ก็จะกลมกลืนไปกับตู้น้ำใสๆครับ แต่คงต้องขยันขัดบ่อยหน่อยไม่งั้นตะไคร่ขึ้นแล้วคงเห็นชัด หรือไม่ก็ปล่อยกลมกลืนไปกับขอนไม้ต้นไม้ไปเลย ในรูปผมว่าน่าจะมีท่ออยู่นะครับ แต่มันกลืนกับเลย์เอ๊าท์ไปแล้ว

มอสเดาว่าขนนกเปล่าครับ อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เคยเลี้ยงอยู่มันจะค่อนข้างราบไปตามขอนไม้ แล้วโตช้ามากๆ หรืออาจจะมอสอย่างอื่นที่เพิ่งตัดสั้น?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ   [thumbup] [smile03]