วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [01:58:41]

ไผ่น้ำ เลี้ยงยังไงครับ เห็นที่จตุจักร เลยจัดมา ถุงละ20

คนขายบอกไม่ต้องลงดิน ใช้พันขอนได้
เขียนหน้าถุงว่า ไผ่น้ำ ครับ

กลับมาหาข้อมูลไม่ค่อยมีเลยครับ
ดูทรงแล้วมีกะเปาะอากาศเอาไว้ลอยตัวรึเปล่าครับเพราะลองเอามาแช่แล้วมันไม่จม
ยังไม่กล้าเอาลงตู้ครับ

ปล  เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ
เพิ่มรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/03/2562 [22:32:54] โดย yamamoto »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อันนี้เรียก "หญ้าพองลม" Hygroryza aristata ครับ เอาลอยไว้ในน้ำเฉยๆ หรือจะพันอะไรก็ได้ เลี้ยงในตุ้ก็ได้แต่ต้องตู้ใหญ่หน่อยแล้วก็ต้องคอยตัดเรื่อยๆ ไม่งั้นมันจะบังแสงต้นอื่นด้านล่างหมด เหมาะจะเอาไว้ใส่ในตู้หรือบ่อเพาะพันธุ์ ส่วนรากจะเป็นที่อยู่อาศัยของสัตว์น้ำได้ดี เป็นแหล่งเพาะจุลชีพที่เป็นอาหารของตัวอ่อน