วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:23:33]

ใส่น้ำหลังใส่ดินแล้วน้ำดำมากครับ

หลังจากใส่ดินลงไป พอเติมน้ำแล้วน้ำดำมากครับ อยากทราบว่าผมทำอะไรผิดหรือเปล่าหรือต้องรอไปครับ ถ้ารอต้องรอนานประมานไหนครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จอนใส่น้ำได้หาอะไรรองหรือเปล่าครับเช่นฟองน้ำหรือถุงเพื่อไม่ให้ดินฟุ้ง ดูดน้ำในตู้ออกแล้วเติมใหม่ครับ
ดินใหม่ ใส่น้ำแล้วสีขุ่นก็ปกติครับ
แต่การขุ่นจะมากจะน้อย ก็อยู่กับความแรงตกกระทบผิวดินของน้ำที่เติมครับ [smile01]

วิธีแก้ตามท่านบนว่าใว้เลยครับ

ถ้าเป็นกรองแขวนอาจจะรอนานหน่อยนะครับกว่าจะใส  [smile01]
ขอบคุณมากครับ [thumbup] [cheer01]
มาเพิ่มเติมนะครับ  วิธีเติมน้ำไม่ให้ขุ่นมาก [smile01]

ลองอ่านดูนะครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=260838.0

ดินฟุ้ง

ถ้าเป็นผมผมเลือกจะไม่รันกรองก่อน ผมจะรอให้ตะกอนนอนก้น สลับกับเปลี่ยนน้ำไปเรื่อยไป เพราะเปิดกรอง flow น้ำไหลอาจจะทำให้น้ำเป็นคลื่น ตะกอนก็จะไปอุดกรองอีกด้วย แบคทีเรียยังไม่ได้รันน้ำก็ยังไม่ใสง่ายๆแน่นอน
ขอบคุณมากครับ [thumbup]
ตอนผมตั้งตู้ช่วงแรกน้ำขุ่นแบบนี้ ผมใช้กรองฟองน้ำก่อนสักอาทิตย์นึงให้จับตะกอนในน้ำ จากนั้นเอาออกแล้วรันกรองนอกครับ

ไม่งั้นกรองนอกนี่ใยกรองเขรอะ