วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:23:52]

ตู้นาโน Dymax IQ5

ตู้นาโน Dymax IQ5 เมื่อ: 15/11/2562 [23:08:03]
อายุ 1 เดือน
ตู้ : Dymax IQ5 (13L)
ไฟ : Fluval Sea Marine Nano Bluetooth LED (20 Watt)
ระบบกรอง : Dymax IQ 3in1 , สกิมเมอร์ Dymax IQ
อุณหภูมิ : 27-28 องศา พัดลม และแอร์ ตอนกลางวันเปิดแอร์
หินเป็น
รองพื้น : ปะการัง 01
สมาชิก : แฮมเมอร์ , Octopus , กระดุม , ปอมปอม , หนอนท่อแข็ง

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ตู้นาโน Dymax IQ5 เมื่อ: 16/11/2562 [18:07:10]
สนใจครับพอจะมีวิธีทำแนะนำได้ไหมครับ
#2 Re: ตู้นาโน Dymax IQ5 เมื่อ: 17/11/2562 [00:49:27]
ตู้เล็ก ต้องเอาใจใส่หน่อยนะครับ
แต่เลี้ยงได้สบายมากครับ ของผมเน้นเลี้ยงปะการัง ก้นตู้
ไม่ค่อยชอบพวกปลา เพราะคิดว่าก้นตู้พวกนี้ทนกว่าพวกปลา กุ้ง อีก
ขั้นแรก ซิ้อตู้ครับ ถ้าชุด Dymax นี้เค้ามีมาให้เกือบครบแล้ว แต่ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้ต้องเปลี่ยนไฟครับ
ถ้าปลาล้วนไม่ต้องใช้ไฟเดิมที่มากับตู้ได้เลย (ยกเว้นหนอนท่อครับ มันไม่ใช้ไฟ)
ตีเกลือ ยี่ห้อแล้วแตชอบครับ ความเค็ม 28-35 (ของผม 30)
รันน้ำทิ้งไว้สักเดือนครับ เติมแบคทีเรีย ทุก 3-4 วัน (ของผมยี่ห้อ super Bacteria 8000)
ใส่อาหารปลาไปหน่อยให้เป็นอาหารแบคทีเรีย (ผมไม่ใช้กุ้งนะครับไม่จำเป็น)
รอจนมีพวกพอด ออกมาวิ่งเล่นตอนกลางคืนแสดงว่าตู้เริ่มมีกระบวนการเข้าที่แล้ว
และคอยวัดค่าน้ำด้วยครับค่าได้
ลงก้นตู้ได้เลยครับแนะนำว่า ลงอาทิตย์ละ 1-2 ตัว นะครับ ระบบกรองจะได้ทำงานได้ไม่โหลด
และคอยวัดค่าน้ำด้วยครับ
ค่า no2 ควรจะไม่เกิน 0.3 แต่เอาจริงๆถ้าเกินปลามันก็ไม่ตายหรอกครับ ขออย่าให้มากเกินก็พอ
เลี้ยงก้นตู้ No3 ควรจะไม่เกิน 15 ครับหรือถ้าเกินปะการังมันก็ยังไม่ตายอยู่ดีครับ พวกนี้มันอึดกว่าปลาอีก
บางตู้ผมเห็นซัดไป 50 ด้วยซ้ำ แต่อาจจะต้องรบกับตะไคร่หน่อย
ใช้ VSV ช่วยได้ครับ (ผมใช้อยู่) เดี๋ยวตะไคร่จะค่อยหายไปตาม No3 ครับ
แต่ก้นตู้ บางตัวเค้าใช้ no3 ในการดำรงชีพ
ส่วนอุณหภูมิอย่าให้เกิน 29 ครับ
ไม่ต้องใช้ chiller ก็ได้ครับ ถ้าสามารถคุมอุณหภูมิได้
หรือถ้างบไม่มากใช้พัดลมเป่าได้ครับช่วยลม 1-3 องศา
เรื่องอุณภูมิแกว่งผมไม่สนใจมากครับ เพราะคิดว่าในทะเลจริงมันแกว่งกว่านี้อีกครับ
(ใช่มั้ย กลางวันแดดเปรี้ยง ตอนเย็น กลางคืนหนาว แถมบางวันมีฝนมีพายุอีก)
แต่ขออย่าร้อนเกินครับ พวกก้นตู้ ชอบไม่เกิน 29 องศาครับ
ผมเองก็ศึกษามาจาก พวกต่างชาติที่มาโพสใน Youtube นะครับ
ใน Youtube ลองไปค้นดูนะครับ พวกต่างชาติเก่งๆนี้เลี้ยง ตู้ Pico Tank (ตู้เล็กไม่เกิน 20L) นี่สวยมาก
สบายๆเลย เสริซคำว่า Pico Tank
เดี๋ยวนี้ตู้ทะเลเลี้ยงง่ายครับ ไม่เหมือนเมื่อก่อน
สมัยผมเลี้ยงครั้งแรก 20 กว่าปีที่แล้ว ไม่มีหรอกครับ สคิมเมอร์ กรองล่าง ไฟ LED แรง หึหึหึ
โน่นตู้ปลาทองธรรมดาครับ อาศัยเปลี่ยนน้ำบ่อยทุก 5 วัน
การสูญเสียไม่ต้องพูดถึงครับ สำหรับคนที่เลี้ยงปลาทะเลในยุค 90
เลี้ยงไปตายไป บางทีไปถามเจ้าของร้านขายปลาก็ไม่รู้เหมือนกัน คือเจ้าของร้านก็เลี้ยงไปตายไปเหมือนกันครับ
ตายทีนึง น้ำตาจะไหลเงินหายไปทั้งนั้นครับ (สมัยนั้นยังไม่มีปลาเพาะนะครับ จับมาทั้งนั้น)
ถ้าคิดจะเลี้ยงอย่ากลัวการสูญเสียครับ พวกนี้คือประสบการณ์ครับ พอมีประสบการณ์การสูญเสียจะน้อยลงครับ
ถ้ากลัวการสูญเสีย อย่าเลี้ยงครับ
ผมคิดว่าไม่มีใครที่เริ่มเลี้ยงแล้วไม่มีการจากลาไปสวรรค์ของน้องปลานะครับ
แต่ยุคนี้เลี้ยงสบายๆ เลยครับ ชิวๆ อุปกรณ์ครบครันให้เลือกใช้
สิบกว่าปีก่อน ต้องบอกเลี้ยงก้นตู้ต้องไฟ MH เท่านั้น
มาวันนี้ LED ตัวแรงเปิดทีเนื้ออุ่นเลย 5555 แถมประหยัดไฟด้วย
อุปกรณ์มันพัฒนาไปเรื่อยๆ คนใช้สบายขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/11/2562 [13:20:44] โดย escapism1975 »