วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:37:29]

หอยสุลาเวสีและดรีมบลู

"หอยสุลาเวสี และ ดรีมบลู"

ในตู้หอยสุลาเวสีและดรีมบลูของผมนั้นเลี้ยงรวมกันเลยทั้งสองสายพันธุ์นี้ ทำให้ผมว่ามันสวยมากๆสีมันตัดกันอย่างลงตัวห่างหายไปนานกับการอัพเดทตู้ให้เพื่อนๆสมาชิกรับชมกัน การเลี้ยงกุ้งแคระไม่ยากอย่างที่คิดหากเราเข้าใจและให้เวลากับเค้าการเลี้ยงกุ้งแคระจะเป็นเรื่องที่ง่ายมากผมว่ามันเป็นอดิเรกที่ดีอย่างนึงเลยหลังจากกลับมาจากทำงาน มานั่งดูกุ้งว่ายไปมา การให้อาหารและดูเค้าค่อยๆกิน รวมถึงการที่สังเกตุว่าเค้ามีลูกน้อยออกมามันก็ทำให้เรารู้สึกสุขใจอย่างบอกไม่ถูก ยื่งในช่วงสถานการณ์ COVID-19 ที่ทางรัฐบาลขอความร่วมมือให้กักตัวยาวถึง 12 เมษายน 2563 ก็ทำให้เรามีเวลาอยู่กับเค้ามากขึ้น หากมีอะไรอยากสอบถามผมยินดีแชร์ประสบการณ์ครับ  [smile04]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/2563 [20:48:12] โดย CopteR »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับดรีมบลูครับ ผมซื้อมาเลี้ยงหลายรอมาก ผมชอบสีมันมากเลย

แต่ก็ค่อยๆทยอยหายไปเรื่อยๆ
เดือนนึงจากซัก30 ตัวนี้เหลือแค่ 5-6ตัวเอง ซื้อมาเติมอีกทีล่ะ10ตัว มันก็ค่อยๆหายไปอีก
แต่กับพวกเชอรี่ กุ้งส้มนี้ไม่มีปัญหาเลยครับ ออกลูกเพียบเลย

ผมใช้น้ำประปาพัก คาร์บอนยีสต์ ถ่ายน้ำอาทิตย์ล่ะ 2-3ครั้ง   ครั้งล่ะ3o%-40% อุณหภูมิประมาณ27-28ครับ
ผมมีอะไรผิดพลาด หรือมีคำชี้แนะเพิ่มเติมรบกวนช่วยบอกผมหน่อยครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/2563 [19:32:23] โดย GAMMARAY »
มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับดรีมบลูครับ ผมซื้อมาเลี้ยงหลายรอมาก ผมชอบสีมันมากเลย

แต่ก็ค่อยๆทยอยหายไปเรื่อยๆ
เดือนนึงจากซัก30 ตัวนี้เหลือแค่ 5-6ตัวเอง ซื้อมาเติมอีกทีล่ะ10ตัว มันก็ค่อยๆหายไปอีก
แต่กับพวกเชอรี่ กุ้งส้มนี้ไม่มีปัญหาเลยครับ ออกลูกเพียบเลย

ผมใช้น้ำประปาพัก คาร์บอนยีสต์ ถ่ายน้ำอาทิตย์ล่ะ 2-3ครั้ง   ครั้งล่ะ3o%-40% อุณหภูมิประมาณ27-28ครับ
ผมมีอะไรผิดพลาด หรือมีคำชี้แนะเพิ่มเติมรบกวนช่วยบอกผมหน่อยครับ  [smile03]

ส่วนตัวผมเลี้ยงตู้ที่ไม่ได้ใช้ CO2 เหมือนผมลองแล้วถ้าตู้ที่เลี้ยงกับ CO2 มันจะเป็นกรดมากไปดรีมบลูเค้าไม่ค่อยชอบนี้อาจจะเป็นสาเหตุนึงครับ ตอนถ่ายน้ำนี้ผมแนะนำทำช่วงค่ำๆ-ดึกๆนะครับให้น้ำในถังพักมันหายร้อนก่อน หรือถ้ามีถังพักต่างหากก็จะแจ่มมากเลยครับพวกเชอรี่กับส้มนี้เค้าปรับตัวเข้ากับสภาพในตู้ได้ดีมากๆอันนี้เป็นจุดเด่นของเค้าเลยนะผมว่า

ส่วนตัวผมเลี้ยงตู้ที่ไม่ได้ใช้ CO2 เหมือนผมลองแล้วถ้าตู้ที่เลี้ยงกับ CO2 มันจะเป็นกรดมากไปดรีมบลูเค้าไม่ค่อยชอบนี้อาจจะเป็นสาเหตุนึงครับ ตอนถ่ายน้ำนี้ผมแนะนำทำช่วงค่ำๆ-ดึกๆนะครับให้น้ำในถังพักมันหายร้อนก่อน หรือถ้ามีถังพักต่างหากก็จะแจ่มมากเลยครับพวกเชอรี่กับส้มนี้เค้าปรับตัวเข้ากับสภาพในตู้ได้ดีมากๆอันนี้เป็นจุดเด่นของเค้าเลยนะผมว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมุลมากครับ  [smile03] [smile03] [thumbup] [thumbup]
ตอนถ่ายน้ำแทบจะทุกครั้งผมก็ทำตอนหัวค่ำครับ
และผมเตรียมน้ำใส่ขวดโค๊กแช่ตู้เย็นเอาใว้ผสมด้วย เรื่องอุณหภูมิเลยไม่ค่อยห่วงครับ [smile03]

ทีนี้เอาไงดีหว่า สงสัยต้องรอตั้งตู้ที่ใหญ่กว่านี้อีกนิดล่ะมังครับ  [confuse01]
ปริมาณคาร์บอนน่าจะจางกว่าตู้เล็กล่ะมังครับ เผื่อจะเลี้ยงได้ เพราะอีกตู้24" ก็จะใช้ยีสต์เหมือนเดิม [smile01]

ขอบคุณมากๆครับ  [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณสำหรับข้อมุลมากครับ  [smile03] [smile03] [thumbup] [thumbup]
ตอนถ่ายน้ำแทบจะทุกครั้งผมก็ทำตอนหัวค่ำครับ
และผมเตรียมน้ำใส่ขวดโค๊กแช่ตู้เย็นเอาใว้ผสมด้วย เรื่องอุณหภูมิเลยไม่ค่อยห่วงครับ [smile03]

ทีนี้เอาไงดีหว่า สงสัยต้องรอตั้งตู้ที่ใหญ่กว่านี้อีกนิดล่ะมังครับ  [confuse01]
ปริมาณคาร์บอนน่าจะจางกว่าตู้เล็กล่ะมังครับ เผื่อจะเลี้ยงได้ เพราะอีกตู้24" ก็จะใช้ยีสต์เหมือนเดิม [smile01]

ขอบคุณมากๆครับ  [thumbup] [thumbup]

ผมว่าพวกนี้ต้องลองปรับเรื่อยๆครับ เน้นสังเกตุเอาฮ่าๆๆ  [thumbup] [smile04]
มีหอยสุราเวสีขายมัยครับตัวสวยๆราคาตัวละเท่าไหร่ [smile04]
มีหอยสุราเวสีขายมัยครับตัวสวยๆราคาตัวละเท่าไหร่ [smile04]

มีขายครับไซต์1" 100บาท, และไซต์เล็กกว่านี้ก็มีครับสนใจไซต์ไหนหรอครับ ค่าส่งด่วน65บาทครับ
 [smile04]ขอรูปไซ้100หน่อยครับชอบสีแจ่มๆเหลืองขอเบอร์ติดต่อด้วยครับผม
[smile04]ขอรูปไซ้100หน่อยครับชอบสีแจ่มๆเหลืองขอเบอร์ติดต่อด้วยครับผม

เดะผมขอส่งเบอร์ให้ทาง PM นะครับ
 [smile01]ไม่มีไลน์หรอครับใหนบอกจะส่งเบอร์โทรล่ะไม่เห็นมีเลยรออยู่ครับผมยิงมาหาผมก็ได้. 0932843651. ชื่อโมทย์ครับ
ผมส่งไปในข้อความส่วนแล้วนะครับ

[cry01]ผมไม่เห็นครับอุตส่าห์ลงเบอร์ให้ยิงมาก็ไม่ยิงนานๆเข้าทีผมเล่นมือถือผมไม่เห็นจริงๆครับไม่ขายไม่เป็นรัยขอโทษถ้ารบกวน
[cry01]ผมไม่เห็นครับอุตส่าห์ลงเบอร์ให้ยิงมาก็ไม่ยิงนานๆเข้าทีผมเล่นมือถือผมไม่เห็นจริงๆครับไม่ขายไม่เป็นรัยขอโทษถ้ารบกวน

ทักไปในไลน์แล้วนะครับ ไลน์ชื่อ CopteR ครับ
หมดยังครับ
หมดยังครับ

มีเยอะพร้อมขายส่งครับ👌