วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:58:25]

กุ้งแคระทยอยตายกันจนหมดครับ

ตู้ 12 นิ้ว แกรงแขวน Sunsun ใช้น้ำในโอ่งที่รองทิ้งไว้มากกว่า 1 เดือน+ เปลี่ยน้ำ
สมากชิกในตู้มีดังนี้
แพะเผือก 1 ตัว
คาดินัล 5 ตัว
ซิลขวานใหญ่ 5 ตัว
อนูเบียส
เพิลพกลาส

โดยอาการคือกุ้งแคระค่อยๆหายไปทีละตัวๆ ซึ่งมีส่วนหนึ่งนอนตายในตู้ แต่อีกส่วนตายไปโดยที่หาศพไม่เจอ
ซึ่งอันนี้ไม่ใช่เฉพาะกุ้งแคระครับ ปลาดาดินัล ซิว ก็หายไปแบบไม่บอกกล่าว เบื้องต้นสำรวจรอบๆตู้ก็ยังไม่มีหลักฐานอะไรทิ้งไว้เลย
อยากทราบว่าปัจจัยที่สำคัญสำหรับกุ้งแคระมีอะไรบ้างครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ต้องการข้อมูลเพิ่ม
_ตอนเปลี่ยนน้ำ น้ำที่ใช้มาจากไหน ขั้นตอนการเปลี่ยนน้ำทำอย่างไรบ้าง
ต้องการข้อมูลเพิ่ม
_ตอนเปลี่ยนน้ำ น้ำที่ใช้มาจากไหน ขั้นตอนการเปลี่ยนน้ำทำอย่างไรบ้าง
ไม่ได้เปลี่ยนน้ำครับ แต่เปิดพัดลมทิ้งไว้น้ำระเหยออก ก็เอาน้ำในปะปาที่ใส่โอ่งไว้ (น่าจะเป็นเดือน) มาใส่ครับครับ
2-3 วันใส่ทีนึงครับแล้ว
ส่วนสาเหตุตอนนี้ที่คิดได้ว่าอาจมาจากเศษขี้ปลาต่างๆลงไปสะสมอยู่ใต้เพิลกลาสครับ ตอนนี้จึงกำลังไล่เล็มเพิลกลาสออก (บางจุดก็ก็ดึงขึ้นมาเลยครับ)
ซึ่งถ้าเป็นเพราะการสะสมของขี้ปลาจริงๆ น่าจะโล๊ะเพิลกลาสออกหมดเลยครับ
ไม่ได้เปลี่ยนน้ำครับ แต่เปิดพัดลมทิ้งไว้น้ำระเหยออก ก็เอาน้ำในปะปาที่ใส่โอ่งไว้ (น่าจะเป็นเดือน) มาใส่ครับครับ
2-3 วันใส่ทีนึงครับแล้ว
ส่วนสาเหตุตอนนี้ที่คิดได้ว่าอาจมาจากเศษขี้ปลาต่างๆลงไปสะสมอยู่ใต้เพิลกลาสครับ ตอนนี้จึงกำลังไล่เล็มเพิลกลาสออก (บางจุดก็ก็ดึงขึ้นมาเลยครับ)
ซึ่งถ้าเป็นเพราะการสะสมของขี้ปลาจริงๆ น่าจะโล๊ะเพิลกลาสออกหมดเลยครับ

ผมคิดว่าสาเหตุหลักๆน่าจะเป็นที่ไม่ได้เปลี่ยนน้ำเป้นเวลานานล่ะครับ
และตู้ขนาดเล็กด้วยสิ  [confuse01]
ไนเตรท ไนไตรท์จากขี้ปลา จาเศษอะไรน่าจะสะสมจนเข้มครับ

อาจไม่ต้องถึงกับรื้อเพิร์ลกราส แต่ลองถ่ายน้ำก้นตู้ดูก่อนดีมั้ยครับ 
ใช้สายยางทำกาลักน้ำดูด แล้วเอานิ้วเขี่ยตะกอนพื้นตู้ให้ฟุ้งขึ้นมาแล้วดูดออกครับ
ช่วงนี้ทำซ้ำๆสัก 2-3 วันครั้ง ครั้งล่ะ 20%-30% ลองทำสักสองอาทิตย์ต่อเนื่องน่ะครับ  [smile01]

จริงๆแล้วมีน้ำยาวัดค่าไนไตรท์ไนเตรทขายอยู่เหมือนกันนะครับ
ถ้าสงสัย จะลองเอามาเช็คดูก่อนก็ได้นะครับ
ผมซื้อตามร้านไม้น้ำทั่วไปน่ะครับ  [smile04]

อีกอย่างนึงน้ำในโอ่งที่พักใว้ก่อนเอาลงตู้นี่ก็น่าสงสัยครับ
1 มีอะไรลงไปปนโดยที่เราไม่เห็นหรือเปล่านะ [confuse01]
2 น้ำในโอ่งที่นิ่งมานานอาจเป็นน้ำตายไม่มีการเคลื่อนที่ จนไม่มีอ๊อคซิเจน [confuse01]
เห็นมีบางท่านเขาเอาน้ำที่พักใว้มาอัดหัวฟู่ปรับสภาพน้ำก่อนลงตู้ด้วยเหมือนกันน่ะครับ [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2561 [18:30:20] โดย GAMMARAY »