วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:55:26]

redbee ตั้งตู้ใหม่ไม่กินอาหารเม็ดกับใบหูกวาง

พึ่งตั้งตู้ เรดบีใหม่ ค่าพารามิเตอร์ ph 5.9 tds 78 gh 5 มีกรองใต้กรวด มีกรองฟองน้ำ มีชิลเลอร์ ใช้ดิน เบนิบาชิ รองหินพัมมิส มี มาริโมะ กับขอนไม้ chola wood ภายในตู้ พึ่งลงกุ้ง ไป 2 ตัว ผู้ 1 เมีย 1
อาการของกุ้งคือ เดินหากินไปเรื่อยบนหน้าดิน แต่ละจุดหยุดแป๊บเดียว เหมือนไม่มีอะไรจะกิน ให้อาหารเม็ด ฮิคาริ ลองหยอดไว้บน มาริโมะ กุ้งเดินขึ้นมาเจอ ก็เตะทิ้ง
ใส่ใบหูกว้างแห้งต้ม กึ่งนิ่มกึ่งแข็ง เดินเจอก็ไม่สน บ้างครั้งเหยียบผ่าน บางครั้งมุดผ่าน
คำถามคือ จะเอาอะไรใส่ในตู้กุ้งดี ที่กุ้งชอบ และใส่ทิ้งไว้ได้หลายวัน เนื่องจากช่วงวันหยุดปีใหม่ที่กำลังจะมาถึง... ขอรบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะผมทีครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/2562 [21:57:09] โดย kingkong99 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อาการแบบ ไม่พอใจกับสภาพน้ำครับ จะไม่ค่อยกิน ไม่ค่อยเดิน เปลี่ยนน้ำถี่กว่าเดิมหน่อยแล้วดูแลปรับปรุงระบบกรองให้ดีกว่านี้ครับ เช็คท่อกรองใต้กรวดด้วยว่าแอร์ลิฟมันดันน้ำขึ้นหรือเปล่า หรือขึ้นมาแต่ฟองอากาศ
น่าจะเพราะดินใหม่ยังมีอะไรที่น่ากินกว่าอย่างอื่น ถ้ายังเดินไปมาดีก็ไม่น่าเป็นห่วง ถ้ามันขี้ก็แสดงว่ามันกินอย่างอื่นครับ