วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:01:57]

"10 เคล็บลับการเลี้ยงเเละเพาะพันธุ์กุ้งสุลาเวสี"

โดยบทความนี้แปลมาจากคลิปของ
RW Aquarium Pages ใน Yotube เช่นเดิมโดยเนื้อจะเป็นการสรุปย่อเอาเนื้อหาสำคัญๆมาเเชร์กัน ขอให้มีความสุขการเลี้ยงกุ้งสุลาเวสีนะครับ :)

1.)ลงกุ้ง 15-25 ตัว เพราะกุ้งอาศัยอยู่เป็นกลุ่ม กุ้งจะรู้สึกปลอดภัยเเละไม่เครียด การเครียดเกินไปอาจทำให้กุ้งตายได้

2.)พยายามหากุ้งเพาะใน เนื่องจากว่ากุ้งเพาะในจะเลี้ยงง่ายกว่ากุ้งป่า เเต่พอพักน้ำเเล้วก็ไม่ต่างกันมาก

3.)อาหารที่ใช้เลี้ยง เเนะนำShrimp Dinner Food ชนิดแผ่น(Pads)

4.)ตู้ที่รันมาอย่างน้อย 4-5 เดือน เปิดไฟ 12-16 ชั่วโมงต่อวันเพื่อเร่งตะไคร่

5.Seachem Denitrate ใช้เป็นวัสดุปูพื้นเพื่อลดไนเตรตเเละตะไคร่ยังสามารถโตได้อีกด้วย

6.)ตู้ขนาดเล็ก 20-40 L โดยใส่กุ้งที่ 15-25 ตัวเนื่องจากทำให้กุ้งอยู่ใกล้กันมากขึ้นเเละรู้สึกปลอดภัย

7.)ใช้ RODI + ผสมกับแร่สุลาทิ้งไว้ล่วงหน้าก่อนเปลี่ยนน้ำ 3-7วัน เปลี่ยนน้ำ 10% ทุกๆ 7 วัน

8.)ใช้แร่ Salty 8.5 สภาพน้ำจะใกล้เคียงกับทะเลสาบสุลาเวสี

9.)เปลี่ยนน้ำอย่างช้าๆ อย่าเทตู้มเดียวเพราะกุ้งค่อนข้างเซนซิทีฟกับน้ำอาจจะทำให้กุ้งตายได้

10.)ใช่กุ้งNeocaridina เช่น กุ้งเชอรี่ ไฟร์เรด ดรีมบลู เพื่อให้นำกุ้งสุลาเวสีไปกินอาหาร

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก
.
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กุ้งแคระอื่นๆ อยู่ในค่าน้ำเดียวกับสุราเวสี ph 7-8
ได้หรือคับ พวก ไฟเรด บลูดรีม
กุ้งแคระอื่นๆ อยู่ในค่าน้ำเดียวกับสุราเวสี ph 7-8
ได้หรือคับ พวก ไฟเรด บลูดรีม

ครับผมก็เลี้ยงไฟร์เรด เเละ ดรีมบลูร่วมกับสุลาเวสีเช่นกัน