วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:20:52]

ไฮโกรกับ เพริลกราส เริ่่มละลายครับ และตะไคร่เส้นผมเริ่มมา update 25/5/62

ไฮโกรใบมน กับ เพริลกราส ผมลงใหม่ กำลังละลายครับ  และก็เริ่มมีตะไคร่
ตั้งตู้วันที่ 4/5/62
ตู้20
ไฟ 32 w  เปิดวันละ 4 ชม 19:00-23:00
คาร์บอนยีส 1 ฟองต่อวิ
เปิดอ๊อก 12 ชม  ตอน12:00-18:00 และ 00:00-06:00
กรองนอก sunsun603
พัดลม1 ตัว  เปิด20 ชม
ดิน ada amazon2 
รองพื้นด้วยพัมมิสแบบจม+ลอย ครับ
วัดค่า ph  อยุ่ที่ 6.8-6.9 ครับ
หยดแบคร้านพี่กบ วันละ2 หยด
 เปลี่ยนน้ำ 50% ไปเมื่อวันที่  7
อุณหภูมิ ตอน2 ทุ่ม ประมาณ 30 องศา
ไม่มีสัตว์น้ำครับ
ในตู้มี แฮกราสมินิ  อยู่หลัง  ปลูกจากpot
ไฮโกรอยู่กลาง ปลูกจากวุ้น
เพริลกราสหน้าสุด ปลูกจากวุ้น
ทำยังไงต่อดีครับ
เพริลกราส ละลายเยอะสุดครับ เริ่มเป็นสีเขียวอ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/05/2562 [10:13:53] โดย yamamoto »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อุณหภูมิ ตอน2 ทุ่ม ประมาณ 30 องศา

^

^

สงสัยตรงนี้อ่ะครับ ตอนกลางคืนมันน่าจะเย็นกว่านี้
แปลว่าตอนกลางวัน มันน่าจะมากกว่า  30 องศาหรือเปล่านะครับ  [confuse01]
เคยลองดูอุณหภูมิตอนกลางวันมั้ยครับ เท่าไหร่น่ะครับ    [smile03]
ปลูกจากวุ้น ใบน่าจะต้องละลายเพื่อเปลี่ยนเป็นใบน้ำนะครับ ลองดูว่าจะแตกยอดเป็นใบใหม่ออกมาหรือเปล่า จริงๆแล้วเพิลกราสเลี้ยงง่ายนะครับ ขนาดผมตั้งไว้ในห้องน้ำเป็นกระถาง ฉีดน้ำใส่อย่างเดียวยังไม่ตายเลยครับ ไฟวันละ 4 ชม นี่น่าจะน้อยไปนะครับ ผม เปิด 6-8 ไม่มีอ๊อกนะครับ คาบอนยีส 24  ชม เหมือนกัน
update รูปเพิ่มเติมครับ ตอนนี้เพิ่มไฟเป็น 8 ชม ต่อวันครับ เพิ่งเปลี่ยนน้ำไป 50% อุณหภูมิ 29 องศา ตอนกลางคืนครับ
ใช่อาการใบบกละลายเป็นใบน้ำรึเปล่าครับ

เห็นมียอดใหม่เริ่มแตกออกมาแล้ว น่าจะรอดแล้วครับ
จัด กุ้งเชอรี่มา100 ตัว หอยเขา4 ตัว
ตะไคร่ น่าจะเส้นผมเขียว หรือ fuzzy algea 
เริ่มหายไป  ตะไคร่น้ำตาล กับ ขนเขียวๆที่เกาะกระจกเริ่มหายไปครับ
เผื่อเป็นแนวทาง
ตอนเอากุ้ง หอย ลงครับ

ผ่านไป1 คืน ดูดีขึ้น