วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:09:04]

ใครเคยใช้คาร์บอนแบบสารประกอบ A B ยี่ห้อนี้บ่างครับ

คือตอนนี้ผมใช้ยีสต์อยู่ ตู้ 24 แต่อยากจะเปลี่ยนมาเป็นใช้สาร A B ไม่รู้ว่าคาร์บอนทีได้จะดีและเยอะและ stable กว่าแบบยีสต์มั้ย ทีนี้พอลอยๆหาไปเจอแบบสำร็จถังสแตนเลสแบบนี้ครับ ใครเคยใช้แบบนี้บ้าง รบกวนขอรีวิวหน่อยได้ไหมครับว่าใช้เไหม ประสิทธิภาพดีกว่ายีสต์หรือเปล่า ???

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แบบนี้มันก็เหมือนถังคาร์บอนปกตินี่แหละครับ เพียงแต่ใช้วิธีเติมก๊าซจากการอัดเข้าไปเป็นใส่สารเข้าไปทำปฎิกริยากันในถัง ถ้าเอาถังคาร์บอนปกติมาเปิดหัวถังออกแล้วกรอกลงไปแบบนี้ก็ได้เหมือนกันครับ เอาน้ำแข็งแห้งตำแล้วกรอกลงไปก็มีคนทำ ก็ใช้ได้เหมือนกัน

แต่ตัวถังนี้เลยแพงกว่าถังคาร์บอนอลูอีกนะครับ สารก็ไม่ใช่ถูกๆ ถ้าไม่ติดขัดเรื่องการเอาถังไปเติมจริงๆแนะนำว่าเอาชุดถังอัดธรรมดาดีกว่านะ
แบบนี้มันก็เหมือนถังคาร์บอนปกตินี่แหละครับ เพียงแต่ใช้วิธีเติมก๊าซจากการอัดเข้าไปเป็นใส่สารเข้าไปทำปฎิกริยากันในถัง ถ้าเอาถังคาร์บอนปกติมาเปิดหัวถังออกแล้วกรอกลงไปแบบนี้ก็ได้เหมือนกันครับ เอาน้ำแข็งแห้งตำแล้วกรอกลงไปก็มีคนทำ ก็ใช้ได้เหมือนกัน

แต่ตัวถังนี้เลยแพงกว่าถังคาร์บอนอลูอีกนะครับ สารก็ไม่ใช่ถูกๆ ถ้าไม่ติดขัดเรื่องการเอาถังไปเติมจริงๆแนะนำว่าเอาชุดถังอัดธรรมดาดีกว่านะ
อ่อ ขอบคุณครับคุณบัง ผมเห็นร้านปราณีขายชุดสารประกอบชึดละ 50 บาท ไม่รู้ว่าเป็นชุดสารประกอบที่เอามาทำกับอันนี้ด้วยได้ไหมอ่ะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะได้ มั้งครับ ... 555
น่าจะได้ครับ ถ้าเป็น AB
ผมใช้อยู่ครับ แถวบ้านไม่มีที่เติม co2 ใกล้ๆ
ซื้อสารจากร้านเบเกอรี่เลย ผสมทีเปิด24ชม. 2ฟอง ได้ประมาน 10 กว่าวัน
แต่ถ้ามีโซรีนอยด์ใช้ร่วมเปิดวันละ 8 ชม. มีคนใช้ได้ 2 เดือนเลยครับ
ผมใช้อยู่ครับ แถวบ้านไม่มีที่เติม co2 ใกล้ๆ
ซื้อสารจากร้านเบเกอรี่เลย ผสมทีเปิด24ชม. 2ฟอง ได้ประมาน 10 กว่าวัน
แต่ถ้ามีโซรีนอยด์ใช้ร่วมเปิดวันละ 8 ชม. มีคนใช้ได้ 2 เดือนเลยครับ
ใช้ได้10กว่าวันเองหรอครับ กำลังว่าจะซื้ออยู่พอดีครับ
ใช้ได้10กว่าวันเองหรอครับ กำลังว่าจะซื้ออยู่พอดีครับ
ใช่ครับ เติมตามปริมาณข้างถัง เปิด24ชม. ผมได้แค่ 10กว่าวัน  ตอนนี้รอโซลินอยมาใส่
ใช่ครับ เติมตามปริมาณข้างถัง เปิด24ชม. ผมได้แค่ 10กว่าวัน  ตอนนี้รอโซลินอยมาใส่
ใส่แล้วนานขึ้นใช่ปะครับ ผมว่ากพลังจะซื้อ แต่ไม่มีรุ่นโซรินอยแล้วเหลือแต่ธรรมดาครับ
ผมใช้อยู่ครับ ผมผสมให้ได้ประมาณ 30 บาร์  เปิด 1 ฟอง/วินาที เปิด 24 ชั่วโมง  ใช้มาเดือนนิดๆแล้วตอนนี้ยังเหลือประมาณ 10 บาร์
ส่วนตัวว่าโอเคนะ ถ้าแถวบ้านไม่มีที่เติม CO2  ตัวนี้แรงดันเสถียรกว่ายีสแน่นอน แรงดันมีตกนิดตอนที่CO2 จะหมดเท่านั้น
[/quote9]
กำลังสนใจพอดีครับ
ใช้สารตัวไหนจากร้านเบเกอรี่ครับ
ถ้าหาง่ายๆก็ ซิตริกแอซิด หรือ กรดมะนาว กับเบคกิ้งโซดาครับ ถ้าหากรดมะนาวไม่ได้ น้ำส้มสายชูก็ได้ครับ แต่จะแพงกว่า

กรดมะนาวจะขายเป็นถุงละครึ่งโลหรือโลนึง ประมาณ 30-40 บาท ซื้อเยอะๆจะถูกกว่า
อยากรู้ว่า สาร AB นี่ต้องใช้ถังอลูมิเนียมอย่างเดียวหรือครับ สามารถใช้กับขวดน้ำอัดลมเหมือนเวลาทำคารบอนยีสได้ไหมครับ ถ้าทำได้ต้องมีอปุกรณ์อะไรเพิ่มเติมไหมคนับ
อยากรู้ว่า สาร AB นี่ต้องใช้ถังอลูมิเนียมอย่างเดียวหรือครับ สามารถใช้กับขวดน้ำอัดลมเหมือนเวลาทำคารบอนยีสได้ไหมครับ ถ้าทำได้ต้องมีอปุกรณ์อะไรเพิ่มเติมไหมคนับ

ผมเห็นร้านปราณีก็เอามาขายเป็นชุดทำเองประกอบขวดน้ำอัดลมอยู่นะครับ แต่ผมดูราคาแล้ว แบบถังอลูมิเนียมน่าจะคุ้มกว่าครับ แรงดันมันเยอะด้วย เสียวขวดะลาสติกระเบิดครับ 555

มันจะมีสองแบบครับ

สองแบบนี้ใช้ขวดน้ำอัดลมได้ เพราะสารยังไม่ผสมกันทั้งหมด แต่ใช้ระบบแรงดันควบคุมการผสมกันให้สามารถหยุดการปล่อยก๊าซได้ ติดโซลินอยวาล์วก็ได้
ทั้งสองแบบทำงานเหมือนกันครับ แค่การต่อและตัวอุปกรณ์ไม่เหมือนกัน

กับแบบในต้นกระทู้นี้ จะไม่มีการหน่วงสาร AB ไม่ให้ผสมกัน สารทั้งหมดจะถูกผสมรวมกันเลยทีเดียว แต่เก็บก๊าซเอาไว้ได้ด้วยถังที่ทนแรงดัน จริงๆจะเป็นถังอลูมิเนียมหรือถังเหล็กก็น่าจะได้ ขอแค่ทนแรงดันได้ประมาณนึงและมีเซฟตี้รีลีสวาล์ว แต่ผมไม่แน่ใจว่าระยะยาวสาร AB จะกัดกร่อนถังหรือเปล่า คิดว่าน่าจะมีบ้างถ้าไม่ได้ผสมกันจนได้ pH7 จริงๆ ซึ่งไม่น่าจะทำได้ง่ายๆ อันนี้จะใช้ขวดน้ำอัดลมก็คงพอได้ แต่ปริมาณสารที่ผสมคงต้องจำกัดลงมา ส่วนจะเท่าไหนต้องลองผสมแล้ววัดแรงดันดูครับ แต่ปกติแล้วขวดพลาสติกมันจะจุได้ไม่เยอะเท่าไหร่ ไม่ถึงวันก็น่าจะหมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/2562 [22:44:56] โดย บัง »
ขอบคุณคุณบังมากครับ เดี๋ยวไปลองทำดูบ้าง [cheer01]