วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:37:50]

ห้องอุณภูมิ23-24 แต่น้ำในตู้30ปกติมัยครับ ปรอทสีเหลืองๆ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
น้ำในตู้ ร้อนกว่านอกตู้?
แล้วปรอทเหลืองนี่คือยังไงครับ
ปรอดน่าจะไม่ตรงนะครับ
มาตรวัดอาจไม่ตรงลองเช็คดูนะครับ [smile01]
หรือตำแหน่งวางตู้อยู่ในมุมอับหรือเปล่าครับ [confuse01]
ปรอทอันสีเหลืองอะครับ ลองหยิบออกมาก็ตรงกับแอร์นะครับ พอจุ่มไปก็30เหมือนเดิม [smile04]
คืองี้ เอาใหม่ๆผมอธิบายใหม่  ปรอทน้ำตู้มันขึ้นอยู่ที่30องศา แต่ผมเปิดแอร์ ก็เย็นนะครับเลยเอาปรอทออกมาดูข้างนอกมันก็ลดไปเหลือ24องศา พอจุ่มไปในน้ำก็ขึ้นมา30 ผมสงสัยว่าทำไมทั้งที่ห้องก็เย็นมากๆ ทำไมน้ำในตู้อุณภูมิไม่ลดลงเลยครับ
คืองี้ เอาใหม่ๆผมอธิบายใหม่  ปรอทน้ำตู้มันขึ้นอยู่ที่30องศา แต่ผมเปิดแอร์ ก็เย็นนะครับเลยเอาปรอทออกมาดูข้างนอกมันก็ลดไปเหลือ24องศา พอจุ่มไปในน้ำก็ขึ้นมา30 ผมสงสัยว่าทำไมทั้งที่ห้องก็เย็นมากๆ ทำไมน้ำในตู้อุณภูมิไม่ลดลงเลยครับ

คืองี้ครับ มันมีความเป็นไปได้อยู่นะครับ

เช่นของผมเปิดแอร์ที่26 องศา   แต่ปรอทตู้วัดได้ 28
 เพราะช่วงเวลานั้นเปิดไฟตู้ ผมยัดเข้าไปสองโคมแน่ะ 
กรองก็ทำงาน  และตู้อยู่ในมุมอับ
น้ำก็เลยร้อนกว่า แบบนี้ล่ะครับ นี่ผมติดพัดลมด้วยนะ [smile03]

ส่วนอื่น ก็อย่างที่ผมตั้งข้อสังเกตมาครับ
คือตู้อยู่ในมุมอับ ก็เป้นไปได้ครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/2561 [22:52:54] โดย GAMMARAY »
ตู้กี่นิ้ว
ใช้ไฟอะไรครับ

ตู้เล็ก กับ ไฟแรงๆ มีผลเกี่ยวกันครับ