วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:14:25]

รบกวนสอบถามปั๊มอ๊อคซิเจนสำหรับตู้ปลาครับ

เร็วๆนี้กำลังจะมีแผนเดินสายไฟในบ้านใหม่ทั้งหมดครับ
ให้ช่างมาประเมินแล้วบอกว่าต้องใช้เวลาประมาณสามวัน

อยากทราบว่าในกรณีนี้ เราแก้ใขปัญหายังไงได้บ้างครับ
ถ้าผมมี   ตู้ 16" กรองแขวน  , ตู้24"  กรองนอก   [confuse01]

ตอนนี้ผมคิดออกแค่ว่า จะลองหาปั๊มแบบใส่ถ่านครับ พอมียี่ห้อแนะนำมั้ยครับ
หรือมีข้อแนะนำอย่างอื่นก็ยินดีมากเลยครับ  [smile03]

ถ้าลงผิดห้องต้องขออภัยด้วยนะครับ  [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าตู้ไม้น้ำที่ระบบเซ็ตดีแล้วก็ปล่อยไว้เฉยๆเลยก็ได้ครับ ไม้อาจจะโทรมลงไปหน่อยแต่เดี๋ยวก็ฟื้น
แต่ถ้าจะให้ดีก็ต่อสายไฟลอยไปครับ วันแรกก็ให้ช่างเขาลากสายไฟมาให้เฉพาะตรงตู้ปลาเส้นนึง เดี๋ยวเขาหาวิธีเองครับ อาจจะต้องซื้อสายไฟมาให้หน่อย
ถ้าจะใช้ปั๊มลมใส่ถ่าน ผมชอบแบบที่ใส่ถ่าน AA หาถ่านชาร์จง่ายกว่าครับ ที่ผมใช้อยู่มันของ Red sea มั้ง แต่ยี่ห้ออื่นก็มีอีกครับ หรือใช้ตัวที่ใส่ถ่าน D ก็ได้นานดี ถ้าจะใช้ถ่านชาร์จก็ใช้ตัวแปลง AA->D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/01/2563 [20:55:46] โดย บัง »
ถ้าตู้ไม้น้ำที่ระบบเซ็ตดีแล้วก็ปล่อยไว้เฉยๆเลยก็ได้ครับ ไม้อาจจะโทรมลงไปหน่อยแต่เดี๋ยวก็ฟื้น
แต่ถ้าจะให้ดีก็ต่อสายไฟลอยไปครับ วันแรกก็ให้ช่างเขาลากสายไฟมาให้เฉพาะตรงตู้ปลาเส้นนึง เดี๋ยวเขาหาวิธีเองครับ อาจจะต้องซื้อสายไฟมาให้หน่อย
ถ้าจะใช้ปั๊มลมใส่ถ่าน ผมชอบแบบที่ใส่ถ่าน AA หาถ่านชาร์จง่ายกว่าครับ ที่ผมใช้อยู่มันของ Red sea มั้ง แต่ยี่ห้ออื่นก็มีอีกครับ หรือใช้ตัวที่ใส่ถ่าน D ก็ได้นานดี ถ้าจะใช้ถ่านชาร์จก็ใช้ตัวแปลง AA->D

ขอบคุณมากครับคุณบัง  [smile03] [thumbup] [thumbup]