วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:26:08]

เอาวิธีการเลี้ยง รากดำ ตามวิถีธรรมชาติมาแชร์ครับ

เฟรินรากดำใบแคบ จัดเป็นไม้ที่เลี้ยงง่าย
เหมาะสำหรับมือใหม่ทุกคน

วิธีเลี้ยงนั้น ก็แค่เอาไปพันหิน หรือขอนไม้
แล้วเอาไปวางไว้บริเวณที่น้ำไหล. แค่นี้ก็โตละครับ

ส่วนที่ผมจะเอามาแชร์ให้นั้นคือ
ผลเลี้ยงโดยวิธีธรรมชาติสุดๆคือ
1. ตู้กระจกก็ไม่มี เลยไปเอาถังพลาสติกเหลือใช้มาใส่น้ำแทน
2. เอาปั๊มน้ำเหลือใช้ มาใช้แทนกรอง. เพื่อให้น้ำมีการเคลื่อนไหวแค่นั้นพอ
3. น้ำก๊อกแท้ๆ ไม่มีการพักน้ำ. ไม่มีการเปลี่ยนน้ำ. เติมอย่างเดียว
4.ไฟไม่มี ใช้แสงอาทิตย์แท้ๆ โดนแดดรำไรประมาณ3-4ชม.
5.วัสดุรองพื้นก็ไม่ต้อง โล่งๆไปเลย
6. คาร์บอนก็ไม่มี ปล่อยตามมีตามเกิด
7. ปุ๋ยอะไรก็ได้ที่มี ใส่อาทิตย์ละครั้ง. เช่น ปุ๋ยบัว. ปุ๋ยเม็ดที่เหลือใช้จากตู้หลัก. ปุ๋ยขี้ค้างคาวที่ใส่ในพืชสวยครัว
8.ต้นรากดำที่เอาไปพันกับหิน และขอนไม้ที่เหลือจากการจัดตู้แต่ก่อน

สรุปผลคือ รากดำมันงอกใบลูกออกมาครับ
เลยเอามาแชร์ให้ดูกันครับ

ใครจะเอาไปใช้ก็ได้นะครับลองดู

ปล. บางส่วนก็แจกไปให้กับคนที่อยากได้ครัย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอบคุณครับ คุณ Golfer ข้อมูลมีประโยชน์มากจริงๆ  [thumbup] [smile03]

สอบถามนิดนึงนะครับ เนื่องจากไม่เคยเลี้ยง
ขนาดของมันเวลาโตเต็มที่ใหญ่มากมั้ยครั้บ ตู้ต้องสักขนาดไหน
แล้วโตไวมั้ยครับ  [confuse01]
ขอบคุณครับ คุณ Golfer ข้อมูลมีประโยชน์มากจริงๆ  [thumbup] [smile03]

สอบถามนิดนึงนะครับ เนื่องจากไม่เคยเลี้ยง
ขนาดของมันเวลาโตเต็มที่ใหญ่มากมั้ยครั้บ ตู้ต้องสักขนาดไหน

ขนาด. ผมว่ามันโตได้ไม่จำกัดครับ
ยิ่งตู้ใหญ่เท่าไหร่ มันก็โตตามตู้ครับ
เพราะระบบการโตของมันคือไรโซม
ไหลไปเรื่อยๆที่มีที่ให้มันไป

เท่าที่เลี้ยง อัตราการโตปานกลาง ใบมันยาวได้สูงสุดคือ 20-25cm. ครับ
ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่ามันจะโผล่พ้นน้ำ
ห่วงเพื่อนบ้านมัน ที่ปลูกข้างๆกันดีกว่าครับ

จากวันนั้น (พึ่งคลอด)

จนถึงวันนี้(วัยทำงาน)

ประมาน1ปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/05/2562 [08:06:44] โดย Golfer »

ขนาดนี่แล้วแต่ความเก่าของไรโซมครับ ตั้งแต่ใบยาว 5 ซม. ยัน 30 ซม. ยิ่งไรโซมหนาเท่าไหร่ยิ่งใหญ่เท่านั้น ผมลงได้ยันตู้พิโค่ 5 นิ้ว
อึดมากด้วย แพ้ร้อนอย่างเดียว เมื่อสักอาทิตย์ก่อน มีตู้นึงผมลืมเสียบไฟพัดลม อุณหภูมิขึ้นไปถึง 38 ต้นไม้ตายไปเกินครึ่ง รากดำไปเกือบหมด
ขนาด. ผมว่ามันโตได้ไม่จำกัดครับ
ยิ่งตู้ใหญ่เท่าไหร่ มันก็โตตามตู้ครับ
เพราะระบบการโตของมันคือไรโซม
ไหลไปเรื่อยๆที่มีที่ให้มันไป

เท่าที่เลี้ยง อัตราการโตปานกลาง ใบมันยาวได้สูงสุดคือ 20-25cm. ครับ
ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่ามันจะโผล่พ้นน้ำ
ห่วงเพื่อนบ้านมัน ที่ปลูกข้างๆกันดีกว่าครับ

จากวันนั้น (พึ่งคลอด)

จนถึงวันนี้(วัยทำงาน)

ประมาน1ปีครับ

ขนาดนี่แล้วแต่ความเก่าของไรโซมครับ ตั้งแต่ใบยาว 5 ซม. ยัน 30 ซม. ยิ่งไรโซมหนาเท่าไหร่ยิ่งใหญ่เท่านั้น ผมลงได้ยันตู้พิโค่ 5 นิ้ว
อึดมากด้วย แพ้ร้อนอย่างเดียว เมื่อสักอาทิตย์ก่อน มีตู้นึงผมลืมเสียบไฟพัดลม อุณหภูมิขึ้นไปถึง 38 ต้นไม้ตายไปเกินครึ่ง รากดำไปเกือบหมด

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ   [smile03] [smile03]
มันใหญ่โตน่าสะพรึงมากเลยทีเดียว    [hungry02]

ผมชอบแบบไสตล์จุ๋มจิ๋มๆแต่มากันเยอะอ่ะครับ   [smile03]

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ   [smile03] [smile03]
มันใหญ่โตน่าสะพรึงมากเลยทีเดียว    [hungry02]

ผมชอบแบบไสตล์จุ๋มจิ๋มๆแต่มากันเยอะอ่ะครับ   [smile03]

ใส่ปุ๋ยน้อยๆ คาร์บอนหน่อยๆครับ เล็กนิดเดียว
ใส่ปุ๋ยน้อยๆ คาร์บอนหน่อยๆครับ เล็กนิดเดียว

ขอบคุณมากสำหรับทริคครับ คุณบัง  [smile03] [smile03]
รากดำที่ผมเลี้ยงอยู่ ตามใบมันเหมือนเป็นรอยไหม้สีน้ำตาล บางจุดก็มีเหมือนสปอร์ขนดำๆติดอยู่ มันเป็นอะไรครับ ตู้ผมอุณหภูมิ 27 - 29 ครับ
รากดำที่ผมเลี้ยงอยู่ ตามใบมันเหมือนเป็นรอยไหม้สีน้ำตาล บางจุดก็มีเหมือนสปอร์ขนดำๆติดอยู่ มันเป็นอะไรครับ ตู้ผมอุณหภูมิ 27 - 29 ครับ

อาการนี้ส่วนมากคาร์บอนน้อยไป หรือร้อนเกินไปครับ ลองเพิ่มคาร์บอนและเช็คเทอโมมิเตอร์กับอันอื่นดูด้วยว่าวัดตรงหรือเปล่า
อาการนี้ส่วนมากคาร์บอนน้อยไป หรือร้อนเกินไปครับ ลองเพิ่มคาร์บอนและเช็คเทอโมมิเตอร์กับอันอื่นดูด้วยว่าวัดตรงหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  [smile01] สำหรับใบด่างๆเราเอากรรไกรเล็มออกได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ  [smile01] สำหรับใบด่างๆเราเอากรรไกรเล็มออกได้ใช่ไหมครับ

ได้ครับ
วิธีเอามันไปใช้จัดในตู้นี่คือ วางไปทั้งก้อน หรือ ลงดิน   อันไหนดีกว่ากัน 
วิธีเอามันไปใช้จัดในตู้นี่คือ วางไปทั้งก้อน หรือ ลงดิน   อันไหนดีกว่ากัน

พันหิน หรือขอนไม้
แล้ววางไปทั้งก้อนเลยครับ