วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [10:32:16]

ช่วยแนะนำไม้น้ำ ที่ดูแลง่ายให้หน่อยครับ

พอดีผมเพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงไม้น้ำ แต่มันมีมากมายหลากหลายเหลือเกิน ไม่รู้ชื่อพันธุ์ด้วย ไปซื้อก็งงๆ เลยอยากทราบชื่อไม้น้ำก่อนที่จะไปเลือกซื้ออะครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ไม้น้ำที่ดูแลง่าย

ตู้ผมทรงสูงครับ กว้าง 20cm สูง 25cm ไม่มีอ๊อก ไม่มีคาร์บอน มีไฟมีกรอง เปิดประมาณ 19.00-23.00 ครับ

เท่าที่ผมเล็งไว้ก็ หญ้าซาจิ อนูเบียส เฟิร์นรากดำ มีแนะนำอีกไหมครับที่ผมพอจะเลี้ยงได้
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอดีผมเพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงไม้น้ำ แต่มันมีมากมายหลากหลายเหลือเกิน ไม่รู้ชื่อพันธุ์ด้วย ไปซื้อก็งงๆ เลยอยากทราบชื่อไม้น้ำก่อนที่จะไปเลือกซื้ออะครับ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ไม้น้ำที่ดูแลง่าย

ตู้ผมทรงสูงครับ กว้าง 20cm สูง 25cm ไม่มีอ๊อก ไม่มีคาร์บอน มีไฟมีกรอง เปิดประมาณ 19.00-23.00 ครับ

เท่าที่ผมเล็งไว้ก็ หญ้าซาจิ อนูเบียส เฟิร์นรากดำ มีแนะนำอีกไหมครับที่ผมพอจะเลี้ยงได้

ผมก็เน้นเลี้ยงง่ายครับ เพิ่มเติมก็พวกอเมซอน เพิร์ลหวีด สาหร่ายเดนซ่า สาหร่ายหางกระรอก ไม้ลอยน้ำก็พวกจอก พุงชะโด แล้วก็บัวไทเกอร์ครับ โตไวมากกก
มันก็ได้แทบทุกตัวนะครับ แค่เลี่ยงพวกไม้แดงไว้เท่านั้น เพราะถึงรอดก็ได้สีเขียวตุ่นๆ ไม่สวย ที่คุณ newbyaqualium ว่ามาก็ได้หมด แต่ตู้ขนาดนี้ลงพวกแฮร์กราสผมว่าจะดีกว่าซาจินะ ขนาดกำลังดีกว่า แต่ซาจิก็ง่ายดี ถึงขั้นอมตะอ่ะตัวนี้

แต่ที่สำคัญคือความร้อนครับ พัดลมนี่สำหรับตู้เล็กคือเรียกว่าควรต้องมีเลย ดูอย่าให้เกิน 30c
ผมก็เน้นเลี้ยงง่ายครับ เพิ่มเติมก็พวกอเมซอน เพิร์ลหวีด สาหร่ายเดนซ่า สาหร่ายหางกระรอก ไม้ลอยน้ำก็พวกจอก พุงชะโด แล้วก็บัวไทเกอร์ครับ โตไวมากกก

เพิร์ลหวีด กับ บัวไทเก้อร์ ลองหาข้อมูลแล้วเหมือนไฟต้องแรงต้องถึง และบัวต้องใส่ปุ๋ยด้วยไหมครับ?

ผมเปิดไฟประมาณ 4 ชั่วโมงมันจะไหวไหมครับ 2 ตัวนี่
มันก็ได้แทบทุกตัวนะครับ แค่เลี่ยงพวกไม้แดงไว้เท่านั้น เพราะถึงรอดก็ได้สีเขียวตุ่นๆ ไม่สวย ที่คุณ newbyaqualium ว่ามาก็ได้หมด แต่ตู้ขนาดนี้ลงพวกแฮร์กราสผมว่าจะดีกว่าซาจินะ ขนาดกำลังดีกว่า แต่ซาจิก็ง่ายดี ถึงขั้นอมตะอ่ะตัวนี้

แต่ที่สำคัญคือความร้อนครับ พัดลมนี่สำหรับตู้เล็กคือเรียกว่าควรต้องมีเลย ดูอย่าให้เกิน 30c

ผมก็อยากเอาแฮร์กลาสครับ แต่ผมปักไม่เก่งมันลอยยย 55555 เด๊ยวจะลองหัดปักดูครับ
ผมก็อยากเอาแฮร์กลาสครับ แต่ผมปักไม่เก่งมันลอยยย 55555 เด๊ยวจะลองหัดปักดูครับ

แฮร์นี่จัดว่าง่ายแล้วนะ [lol01]

ตัดไหลแยกเป็นกอๆ ปักแล้วกางฟอเซ็ปก่อน เขย่าๆนิดนึงให้ดินไหลเข้าไปทับราก แล้วค่อยถอนออกมา ไม่ยากครับ
อ้อ ต้องดูปากฟอเซ็ปด้วย บางอันมันจะคมเกินไป โรงงานจะบากร่องตรงปากมาให้หนีบอะไรได้แน่น ไม่ลื่นหลุดง่าย แต่บางอันโรงงานเซาะร่องแล้วไม่ได้ลบคมให้ด้วย แล้วเราก็ไม่ต้องการแน่นหนึบขนาดนั้น ลองเอาเล็บขูดๆดู ถ้ามันสากคมมากๆเหมือนตะไบเล็บ มันจะทำให้ต้นไม้ติดขึ้นมาได้ง่ายเวลาเราถอนฟอเซ็ป ถ้าคมไปก็เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆถูๆมันซะหน่อย เวลาปล่อยต้นไม้จะไม่ค่อยติดกลับขึ้นมาครับ
เพิร์ลหวีด กับ บัวไทเก้อร์ ลองหาข้อมูลแล้วเหมือนไฟต้องแรงต้องถึง และบัวต้องใส่ปุ๋ยด้วยไหมครับ?

ผมเปิดไฟประมาณ 4 ชั่วโมงมันจะไหวไหมครับ 2 ตัวนี่

ผมก็ไฟ 4 ชม.ครับ เคยเปิดหกตะไคร่ลาม 4ชม.ก็อยู่ครับ แต่ำนวนไฟให้พอเนะครับ บัวไทเกอร์ของผมแตกใบใหม่เอา ๆ ตัดมาหลายรอบแล้ว เพิร์ลหวีดก็แตกกิ่งงอกไวมากครับ ของผมอาจจะเพราะเลี้ยงในโหล 15 นิ้วด้วยครับ ไฟ 9 วัตต์ ลองคำนวนไฟกับปริมาตรน้ำในตู้ให้พอดีก็ไม่มีปัญหาครับ