วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:38:17]

แนะนำตัวเชื่อมระหว่างโซลินอยด์วาล์ว WYIN กับ Regulator ISTA ด้วยครับ

พอดีเป็นมือใหม่ ไม่ค่อยมีความรู้ครับ คือผมสั่งซื้อ Solinoild Valve ของ WYIN รุ่น 220V ทาง Ali มาต่อกับ Regulator ของ Ista มันต่อกันไม่ได้ เอาสายยางต่อเอาอยู่ ไม่นานก็หลุด ก๊าซรั่วอีก มีข้อต่อที่แข็งแรงๆ มาเชื่อระหว่าง 2 ตัวนี้แนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผมก็ใช้สาย co2 ต่อเชื่อมอยุ่ครับ หมุนตัวล๊อคแน่นดีรึยังครับ แต่ของผม ใช้สายยาวนืดนึงครับ
ของผมก็ใช้สาย co2 ต่อเชื่อมอยุ่ครับ หมุนตัวล๊อคแน่นดีรึยังครับ แต่ของผม ใช้สายยาวนืดนึงครับ

ยัดสายสุดแล้วครับ แต่เหมือนตัวเกลียวล๊อคมันไม่บีบสายให้แน่น โดนน้ำหนักของ Solenoid valve ดึงมันก็เลยค่อยๆหลุดออกมา อยากรู้ว่ามันมีตัว coupling ที่เป็นเหล็กเชื่อมต่ออุปกรณ์ 2 ตัวนี้เข้าด้วยกันขายไหมครับ จะได้ชัวร์ๆ
ยัดสายสุดแล้วครับ แต่เหมือนตัวเกลียวล๊อคมันไม่บีบสายให้แน่น โดนน้ำหนักของ Solenoid valve ดึงมันก็เลยค่อยๆหลุดออกมา อยากรู้ว่ามันมีตัว coupling ที่เป็นเหล็กเชื่อมต่ออุปกรณ์ 2 ตัวนี้เข้าด้วยกันขายไหมครับ จะได้ชัวร์ๆ

ลองใช้สาย เคเบิล ไทร์ รัดไหมครับ เผื่อจะเอาอยู่ ดึงให้สุดๆ
ลองใช้สาย เคเบิล ไทร์ รัดไหมครับ เผื่อจะเอาอยู่ ดึงให้สุดๆ

เดี๋ยวลองดูครับ ขอบคุณมากครับ
ถ้าเอาสวยๆเลยก็ถอดตัวล็อคสายออกแล้วใส่อะแดปเตอร์เกลียวครับ แต่อาจจะหายากถึงยากมาก ต้องไปตามร้านขายข้อต่อเกลียวใหญ่ๆหน่อยครับ
หรือหาสายแข็งๆกว่านั้นมาใส่ ถ้ายังใช้สายอ่อนอยู่นะ จากรูปผมไม่แน่ใจว่าใช้สายแข็งแล้วแต่มันร้อนจนนิ่มหรือสายอ่อน
ไม่แน่ใจว่าใช้สายยางแบบไหนอยู่ ถ้าใช้แบบนิ่มก็เปลี่ยนใช้สายแข็งสำหรับ co2 เลยครับ แต่ตอนหมุนล็อค มันก็จะต้องออกแรงหน่อยๆ ผมใช้คีมหรือประแจเลยครับ ทุ่นแรงดี

ต่อสายให้ยาว แล้วหาอะไรยึดแขวนไม่ให้มันห้อย ไม่ให้ตัวโซลินอยรั้งดึงลงมาครับ เท่านี้ก็น่าจะเอาอยู่นะครับ ผมก็เคยใช้ตัวนี้ ไม่เคยสายหลุดนะ

ฝาถัง หมุนเปิดให้แค่พอมีลมออกแบบเข็มไม่ตีกลับก็พอนะครับ ไม่ต้องหมุนเปิดเยอะครับ จะช่วยลดแรงดันของตัวปรับละเอียดได้ด้วยครับ
ถ้าเอาสวยๆเลยก็ถอดตัวล็อคสายออกแล้วใส่อะแดปเตอร์เกลียวครับ แต่อาจจะหายากถึงยากมาก ต้องไปตามร้านขายข้อต่อเกลียวใหญ่ๆหน่อยครับ
หรือหาสายแข็งๆกว่านั้นมาใส่ ถ้ายังใช้สายอ่อนอยู่นะ จากรูปผมไม่แน่ใจว่าใช้สายแข็งแล้วแต่มันร้อนจนนิ่มหรือสายอ่อน

ผมใช้สายอ๊อกซิเจนตู้ปลาธรรมดาเลยครับ แล้วสายแข็งหน้าตาเป็นแบบไหน หาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์ไม้น้ำได้เลยใช่ไหมครับ
ผมใช้สายอ๊อกซิเจนตู้ปลาธรรมดาเลยครับ แล้วสายแข็งหน้าตาเป็นแบบไหน หาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์ไม้น้ำได้เลยใช่ไหมครับ

สายแข็ง ถ้าร้านที่จตุจักรตรงข้างเจเจมอล ผมเพิ่งซื้อมาจากร้าน 88aquarium เมตรละ 20 บาทมั้ง หรือ 30 นี่แหละครับ
หน้าตามันจะใสๆกิ๊งเลยครับ เอานิ้วกดแทบจะไม่บี้เลย เทียบกับสายอ๊อกตู้ปลา จะรู้สึกได้ชัดเจนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/2562 [04:06:34] โดย karnz »
สายแข็ง ถ้าร้านที่จตุจักรตรงข้างเจเจมอล ผมเพิ่งซื้อมาจากร้าน 88aquarium เมตรละ 20 บาทมั้ง หรือ 30 นี่แหละครับ
หน้าตามันจะใสๆกิ๊งเลยครับ เอานิ้วกดแทบจะไม่บี้เลย เทียบกับสายอ๊อกตู้ปลา จะรู้สึกได้ชัดเจนเลยครับ

น่าสนใจ เดี๋ยวไปจัดบ้างครับ
แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่ หลังจากโซลินอยด์วาล์วเปิด CO2 ไม่ออกเลย ต้องไปเร่งแรงดัน แล้วค่อยผ่อนลง แก้ไม่หายซะที เหมือนใช้โซลินอยด์วาล์วเพื่อมีหน้าที่ปิด CO2 อย่างเดียวเลย
แก้ยังไงดีครับ
แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่ หลังจากโซลินอยด์วาล์วเปิด CO2 ไม่ออกเลย ต้องไปเร่งแรงดัน แล้วค่อยผ่อนลง แก้ไม่หายซะที เหมือนใช้โซลินอยด์วาล์วเพื่อมีหน้าที่ปิด CO2 อย่างเดียวเลย

น่าจะมีปัญหาแล้วครับ อาจจะน้ำเข้าหรือมีอะไรไปติด ถ้าอยู่ในประกันก็ยกไปร้านเลยครับ
ไม่งั้นก็ลองถอดสายออกจากตู้แล้วเปิดแรงๆ เอาให้ดังฟู่เลยครับ อาจจะหาย ถ้าไม่หายก็ต้องถอดซ่อมทำความสะอาด

ถ้าไม่เป็นที่โซลินอย ก็น่าจะตัวเช็ควาล์วหรือกันน้ำย้อน
ส่วนตัววาล์วที่หัวถัง ปกติหมุน 1 รอบก็มีก๊าซออกในระดับใช้งานได้แล้วครับ ตัวนี้ไม่น่าเสีย

(ควรปิดวาล์วหัวถังก่อนถอดสายออกนะครับ)

ลองถอดสายก่อนที่จะเข้าโซลินอย ค่อยๆเปิดวาล์วทีละน้อยๆ แล้วเอาสายจุ่มน้ำดูว่ามีฟองออกมั้ย ส่วนตัวผมเคยโซลินอยเสีย แต่ใช้งานเกิน 5 ปีนะครับ วาล์วมันค้างเปิดตลอด

ตัวเช็ควาล์วก็เช่นกันครับ ถอดแล้วจุ่มปลายสายลงน้ำดู อาจใส่กลับด้านหรือวาล์วตัน ลองเป่าดูก็ได้ครับ มันจะมีด้านนึงที่สามารถเป่าลมเข้าได้ ส่วนตัวผมเคยใส่กลับด้าน (โง่จริง 555) มันมีฟองออกนะ แต่น้อยจนผิดปกติ คือต้องเปิดวาล์วหัวถังเยอะกว่าที่เคยเปิด ลมถึงจะออกตามที่ต้องการ
ถ้าไม่เป็นที่โซลินอย ก็น่าจะตัวเช็ควาล์วหรือกันน้ำย้อน
ส่วนตัววาล์วที่หัวถัง ปกติหมุน 1 รอบก็มีก๊าซออกในระดับใช้งานได้แล้วครับ ตัวนี้ไม่น่าเสีย

(ควรปิดวาล์วหัวถังก่อนถอดสายออกนะครับ)

ลองถอดสายก่อนที่จะเข้าโซลินอย ค่อยๆเปิดวาล์วทีละน้อยๆ แล้วเอาสายจุ่มน้ำดูว่ามีฟองออกมั้ย ส่วนตัวผมเคยโซลินอยเสีย แต่ใช้งานเกิน 5 ปีนะครับ วาล์วมันค้างเปิดตลอด

ตัวเช็ควาล์วก็เช่นกันครับ ถอดแล้วจุ่มปลายสายลงน้ำดู อาจใส่กลับด้านหรือวาล์วตัน ลองเป่าดูก็ได้ครับ มันจะมีด้านนึงที่สามารถเป่าลมเข้าได้ ส่วนตัวผมเคยใส่กลับด้าน (โง่จริง 555) มันมีฟองออกนะ แต่น้อยจนผิดปกติ คือต้องเปิดวาล์วหัวถังเยอะกว่าที่เคยเปิด ลมถึงจะออกตามที่ต้องการ
Check valve ผมใช้แบบ stainless ใส่ในทิศการไหลตามลูกศร ใช้กับหัว diff ของ ista ที่แถมมาใน set ตัว diff นี้จริงๆก็มีกันย้อนในตัว แต่ไม่ work น้ำไหลย้อนเกือบลงถัง ผมเลยซื้อ check valve มาจุ่มน้ำใส่ใกล้หัว diff เลย แต่สังเกตได้ว่าตอนโซลินอยด์เปิด  co2 มันจ่ออยู่ที่ปลายท่อทางเข้าหัว diff ต้องเปิดเร่งให้มันดันออก บางครั้งมันไม่ออกจนสายหลุดกระเด็น น้ำกระจาย เอาหัว diff cool now มาใส่ก็อาการเดียวกัน สงสัยหัว diff น่าจะพังหรือเปล่าก็ไม่รู้ เคยล้างแล้วเอาไปตากแดดฆ่าเชื้อ มันทำให้พังไหมครับ ทุกวันนี้ผมปรับจนมันมีฟองออกได้ แต่จะออกแบบ 2 ฟองต่อวิเลย ถ้าปรับ 1 ฟองต่อวิ เปิดได้ 5 นาทีก็หยุดออก ตันเหมือนเดิม ตอนนี้ตะไคร่บุกเลย สงสัยเพราะ co2 ไม่พอ เฮ้อ