วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:44:43]

ขอคำแนะนำเรื่องตู้ไม้น้ำครับ

เริ่มต้นจากเลี้ยงปลาหมอสี แต่ปลาหมอสีผมตกใจว่ายชนตู้จนพิการแล้วตายไป เลยมีตู้เปล่าๆ 30x18x16 กรองมุม นั่งเปิด youtube ไปมาผมไปเจอตู้ไม้น้ำจึงเริ่มลองลงมือทำ แต่ผมดันไปเจอวิธีการปลูกด้วยเมล็ด และเป็นตู้แรกด้วยเลยได้ลองทำแบบงูๆปลาๆ ไป ตอนนี้ตู้อายุประมาณ 4 เดือน เจ้าไม้เมล็ดของผมยังอยู่ได้แต่คาดว่าจะหลุดลอยและตายหมดในเร็วๆนี้ co2 ใช้แบบยีสต์อยู่ครับ อยากจะมาขอคำแนะนำจากทุกท่านที่มีประสบการณ์การเลี้ยงไม้น้ำ คือ

1.ไฟตู้ผมไม่พอ คิดว่าจะทำไฟ diy มาใช้งาน เท่าที่ศึกษามามีไฟแถว rgb และแบบ hi power ซึ่งส่วนนี้ผมไม่รู้ว่าแตกต่างกันอย่างไร

2.ตู้ผมเป็นกรองมุมซึ่งอาจจะไม่เหมาะกับการเลี้ยงไม้น้ำ แต่อยากขอไอเดียว่าสามารถเลี้ยงต่อได้หรือไม่? (in-out flowแบบตู้กรองนอก)

ภาพตู้ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1.ไฟตู้ผมไม่พอ คิดว่าจะทำไฟ diy มาใช้งาน เท่าที่ศึกษามามีไฟแถว rgb และแบบ hi power ซึ่งส่วนนี้ผมไม่รู้ว่าแตกต่างกันอย่างไร

ต่างกันเรื่องของสีที่เราเห็นมากกว่าครับ RGB ตู้จะดูสีสันมากกว่า ต้นไม้ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่
เห็นมีโคม T8 อยู่ ซื้อหลอด LED T8 มาใส่เลยก็ได้ครับ ถอดบัลลาสกับสตาร์ทเตอร์เก่าออกก็ใช้ได้แล้ว ตามห้างทั่วไปมีขาย
แต่อาจจะต้องเพิ่มโคมนะ แค่สองผมว่ามันน้อยไปหน่อย อย่างน้อยน่าจะ 3 สวยๆก็ 4 โหดๆก็ 5 เลย [lol01]
ผมว่ามันทำง่ายกว่าเอาหลอดเส้นๆมาทำ มันมีรางมีขั้วมาให้ใช้ได้เลย

2.ตู้ผมเป็นกรองมุมซึ่งอาจจะไม่เหมาะกับการเลี้ยงไม้น้ำ แต่อยากขอไอเดียว่าสามารถเลี้ยงต่อได้หรือไม่? (in-out flowแบบตู้กรองนอก)

ได้ครับ แค่มันกินที่มากไปหน่อยเท่านั้น แล้วก็พยายามอย่าให้ระดับน้ำในกรองต่ำมากเกินไป มันจะเปลือง CO2 ข้อดีคือเป็นกรองฝ้าในตัว
ถ้าสมัยก่อนเขาจะกลับข้างปั๊มกัน ให้มันดูดน้ำข้างล่าง ปล่อยข้างบน เพื่อไม่ให้ CO2 หาย แต่ผมว่ามันยุ่งยากและจากที่เลี้ยงมาก็ไม่เห็นผลต่างอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/2562 [18:48:47] โดย บัง »
ต่างกันเรื่องของสีที่เราเห็นมากกว่าครับ RGB ตู้จะดูสีสันมากกว่า ต้นไม้ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่
เห็นมีโคม T8 อยู่ ซื้อหลอด LED T8 มาใส่เลยก็ได้ครับ ถอดบัลลาสกับสตาร์ทเตอร์เก่าออกก็ใช้ได้แล้ว ตามห้างทั่วไปมีขาย
แต่อาจจะต้องเพิ่มโคมนะ แค่สองผมว่ามันน้อยไปหน่อย อย่างน้อยน่าจะ 3 สวยๆก็ 4 โหดๆก็ 5 เลย [lol01]
ผมว่ามันทำง่ายกว่าเอาหลอดเส้นๆมาทำ มันมีรางมีขั้วมาให้ใช้ได้เลย

ได้ครับ แค่มันกินที่มากไปหน่อยเท่านั้น แล้วก็พยายามอย่าให้ระดับน้ำในกรองต่ำมากเกินไป มันจะเปลือง CO2 ข้อดีคือเป็นกรองฝ้าในตัว
ถ้าสมัยก่อนเขาจะกลับข้างปั๊มกัน ให้มันดูดน้ำข้างล่าง ปล่อยข้างบน เพื่อไม่ให้ CO2 หาย แต่ผมว่ามันยุ่งยากและจากที่เลี้ยงมาก็ไม่เห็นผลต่างอะไร

เรื่องไฟถ้าใส่4โคมผมว่ามันจะลำบากตอนเปลี่ยนน้ำกับทำความสะอาดกรองอ่ะครับ ว่าจะหาโคม diy มาสักโคมครับ 55

เรื่องเปลี่ยนทางน้ำก็ตามภาพเลยครับ ผมซื้อข้องอมาต่อท่อปล่อยน้ำด้านบนแล้ว แต่ใจจริงอยากหาท่อแก้ว inflow out flow มันจะได้ดูดีกว่านี้หน่อยแต่ยังหาไอเดียไม่เจอเลยครับ
ผมว่าถ้าจะให้ท่อมันเรียบร้อยที่สุด ก็ต่อออกด้านล่างนั่นแหละครับ ไม่ต้องงอไปออกด้านบนก็ได้
ผมว่าถ้าจะให้ท่อมันเรียบร้อยที่สุด ก็ต่อออกด้านล่างนั่นแหละครับ ไม่ต้องงอไปออกด้านบนก็ได้

ผมว่าจะหาท่อ outflow สวยๆมาใส่สักอันครับ 55 เคยปล่อยน้ำออกด้านล่างแล้วมันพัดต้นไม้เอียงเลยครับ ปั๊มผมใช้ 1200l/h ครับไม่รู้แรงไปไหม