วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:19:44]

เซ็ทระบบกรองชีวภาพด้วยอาหารปลาได้ไหมครับ?

สวัสดีครับ,

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการเซ็ทระบบกรองชีวภาพด้วยครับ

ตามที่ได้อ่านเรื่องวัฏจักรไนโตรเจนของคุณบังมาหลักการคือการเลี้ยงแบคทีเรียที่ย่อยสลายแอมโมเนียและไนไตร์ทด้วยของเสีย ซึ่งในที่ขี้ปลา

ผมเลยสงสัยว่าหากเราจะป้อนของเสียให้ระบบที่เป็นตู้ใหม่เลยด้วยการใส่อาหารปลาทิ้งไว้ แทนการเลี้ยงปลาเทสน้ำ มันจะสามารถทดแทนกัน และให้ผลเช่นเดียวกันหรือไม่ครับ?

ตู้ใหม่ในที่นี้คือตู้ที่มีมีเดียกรองที่เหมาะสมเรียบร้อยแล้ว และมีการเติมแบคผง/น้ำ และมีการให้ O2 ที่เพียงพอแล้วครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ได้ครับ อะไรก็ได้ที่สามารถย่อยสลายทางชีวภาพ bio-degradation ได้ เนื้อสัตว์ ผัก ผลไม้ ได้หมด
สำคัญที่การให้ออกซิเจนครับ แรกๆควรจะเพิ่มให้ด้วย ถ้าไม่มีออกซิเจนพอเราจะได้น้ำเน่าแทน และแบคทีเรียก็จะเกิดช้ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/2562 [19:01:53] โดย บัง »
ได้ครับ อะไรก็ได้ที่สามารถย่อยสลายทางชีวภาพ bio-degradation ได้ เนื้อสัตว์ ผัก ผลไม้ ได้หมด
สำคัญที่การให้ออกซิเจนครับ แรกๆควรจะเพิ่มให้ด้วย ถ้าไม่มีออกซิเจนพอเราจะได้น้ำเน่าแทน และแบคทีเรียก็จะเกิดช้ามาก

คุณบังมาตอบเองเลย ขอบคุณมากครับ   [smile03]

O2 ตอนนี้อัดเต็มที่ครับ 20 หัวจากปั้ม Resun-60 น้ำระเหยเร็วมากๆ  [smile04]

เอารูปอาหารใส่ไว้มาให้ดู ตอนนี้มีเหมือนชั้นฟิล์ม/วุ้น คลุมตัวเม็ดอาหารไว้ แบบนี้เป็นสัญญานที่ดีรึเปล่าครับ?

มีวุ้นแสดงว่ามีแบคทีเรียมาเกาะแล้วครับ ถ้าเม็ดใหญ่ไป ย่อยสลายนานเกิน ก็จิ้มให้มันแตกๆหน่อยก็ได้
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ใหม่เพียบ  [gurock01]