วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:28:25]

กุ้งเครฟิชมีอาการซึม พอเติมน้ำเพิ่มก็รีบเดินขึ้นมาเหนือน้ำ กุ้งเป็นอะไรมั้ยคะ

เพิ่งได้กุ้งมาเมื่อวานสองตัวคะ กุ้งมีอาการซึมไม่ค่อยขยับ จนนึกว่ามันตาย พอไปแตะก็ขยับนิดหน่อยเหมือนไม่ค่อยมีแรง พอเติมน้ำประปาที่เปิดทิ้งไว้สองสามวันลงไป มันรีบปีนขึ้นมาเหนือน้ำเลยคะทั้งที่ตัวเอียงๆ อาการไม่สู้ดีเลยค่ะ กลัวน้องไม่รอด แบบนี้กุ้งเป็นอะไรจะแก้ปัญหาอย่างไรได้บ้างคะ?
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่งได้กุ้งมาเมื่อวานสองตัวคะ กุ้งมีอาการซึมไม่ค่อยขยับ จนนึกว่ามันตาย พอไปแตะก็ขยับนิดหน่อยเหมือนไม่ค่อยมีแรง พอเติมน้ำประปาที่เปิดทิ้งไว้สองสามวันลงไป มันรีบปีนขึ้นมาเหนือน้ำเลยคะทั้งที่ตัวเอียงๆ อาการไม่สู้ดีเลยค่ะ กลัวน้องไม่รอด แบบนี้กุ้งเป็นอะไรจะแก้ปัญหาอย่างไรได้บ้างคะ?

เหมือนได้กุ้งที่มีอาการป่วยมานะครับ หรือไม่ก็อ่อนล้าอย่างมาก เกรงจักไม่รอดครับ

ดูจากรูปกุ้งน่าจะเก่าแก่เพราะมีจุดที่หลังเหมือนสีเข้มขุ่น น่าจะไม่ได้ลอกคราบมานาน หัวอ้วนใหญ่ตาโพนออกมาจากเบ้าตามากเหมือนป่วย กุ้งอาจจะป่วยเนื่องจากอายุมากระบบเอาอากาศหายใจทำงานไม่ดีในน้าเลยต้องขึ้นมาเอาอากาศเพียวๆบนบกแทน สังเกตุจะนอนเอาเหงือกพ้นน้ำเล็กน้อยเก็บอากาศ
          แก้ตามอาการก่อนดีกว่า   อาการกุ้งซึมๆแบบนี้ต้องให้เค้าอยู่ที่ที่กว้างๆ ทึบๆหน่อยไม่ต้องไปดูไปรบกวนเค้าบ่อย  น้ำน้อยๆท่วมหัวนิดเดียวพอ ไม่กินอาหารก็ไม่ต้องให้ ใส่สาหร่าย ลองใส่หนอนแดงวันละครั้งดูว่ากินหรือไม่ ถ้าไม่กินอยู่กับที่ไม่เดินไปมา เกรงว่าไม่รอดน่ะ ถ้าเดินไปมากินหนอนแดงบ้างบางครั้งก็รอดเพราะกุ้งเปลี่ยนที่เลี้ยงอาจจะเคลียดเลยดูเหมือนป่วยก็เป็นได้.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/03/2561 [13:13:04] โดย dukedick »