วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:57:34]

สอบถามครับ อายุการใช้งานของโคม LED ที่จริงแล้วมันประมาณเท่าไหร่กันแน่ครับ

อยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆครับ

1 มีใครเคยใช้งานโคมledของตัวเองจนถึงตามอายุการใช้งานข้างๆกล่องกันมั้ยครับ 
   อย่าง สมมุติข้างกล่องเขียนใว้ว่า 10000 Hr แล้วเราเปิดสัก 8Hr/day
    แล้วเราก็ใช้ไปจนครบอายุของมัน ก็น่าจะสักสามปีกว่าตามตัวอย่างอะนะครับแบบนี้
    พอเลยจากอายุงานนั้นแล้ว สภาพต้นใม้ ในตู้เปลี่ยนไปแบบรู้สึกได้มั้ยครับ

2  และโดยปกติแล้ว พวกเพื่อนๆพี่ๆใช้โคมอันเดิมกันจนถึงอายุการใช้งานประมาณเท่าไหร่กันครับ 
หรือควรมีจุดสังเกตอะไรมั้ยว่าควรถึงเวลาเปลี่ยนโคมแล้ว

เพราะอายุการใช้งานตามเสป๊คข้างกล่องมันยาวนานจริง
<ซึ่งไม่รู้ว่าความจริงมันนานขนาดนั้นหรือเปล่า>

ขอบคุณครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/02/2561 [19:52:11] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามหลักแล้วก็เอาจำนวนชม.ต่อวันหายครับก็ได้คำตอบก็วัน  ถ้ามันตามนั้นนะครับไม่พังก่อน  แล้วความสว่างตอนช่วงสุดท้ายก่อนพังก็จะเหลือ 70%ของตอนแลก  ตอนซื้อใหม่ๆส่วนมากก็ใช้ประมาณ 60%ของความส่วางตอนท้ายๆก็คงต้องเปิดสุดเพราะความสว่างลดลงตามอายุ
มีโคม LED HIOUTPUT ใช้มาหกปีแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะต้องเปลี่ยนเลยครับ ไม่เห็นความแตกต่างแบบชัดเจนในตู้เลย  [shock02]
มีโคม LED HIOUTPUT ใช้มาหกปีแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะต้องเปลี่ยนเลยครับ ไม่เห็นความแตกต่างแบบชัดเจนในตู้เลย  [shock02]

ขอบคุณมากครับ  [perv02]

ที่สงสัยเพราะคือตามเสป๊คหลอดled หรือเม็ดled ทั่วๆไป
ข้อมุลทั่วไปบอกว่าหลอดความร้อนต่ำเลยทำให้อายุงานยาวนานมากๆ
ทางผู้ขายเขาเลยมักเคลมว่าอายุการใช้งานเกือบเป็นอนันต์น่ะครับ

แต่หลอดไฟที่บ้านที่เป็นชนิดled ก็มักอยู่ได้ประมาณปีกว่าๆสองปี
ก็กระพริบๆแล้วก็เปิดไม่ติดไปเองน่ะครับ
ก็เลยสงสัยสำหรับโคมตู้น่ะครับ  [smile03]
ถ้าของคุณภาพดีก็จะตรงกับที่อายุบอกมา  แต่ถ้าอยู่ในเขตที่กระแสไฟไม่คงที่อายุการใช้งานเครื่องไฟฟ้าทุกอย่างอายุสั้น  สังเกตดูว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านเสียบ่อยอายุสั้นอุปกรณืทุกอย่างก็จะสั้นตาม   แต่ถ้าไฟฟ้าคุณภาพดีแต่หลอดคุณภาพต่ำอายุมันก็สั้น   หลอดคุณภาพต่ำเดาจากราคาได้เป็นส่วนใหญ่
ถ้าของคุณภาพดีก็จะตรงกับที่อายุบอกมา  แต่ถ้าอยู่ในเขตที่กระแสไฟไม่คงที่อายุการใช้งานเครื่องไฟฟ้าทุกอย่างอายุสั้น  สังเกตดูว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านเสียบ่อยอายุสั้นอุปกรณืทุกอย่างก็จะสั้นตาม   แต่ถ้าไฟฟ้าคุณภาพดีแต่หลอดคุณภาพต่ำอายุมันก็สั้น   หลอดคุณภาพต่ำเดาจากราคาได้เป็นส่วนใหญ่

ขอบคุณมากๆอีกครั้งจริงๆครับ  [smile03]
เรื่องนี้ตอบยากเพราะมีหลายปัจจัยมากครับ เหมือนถามว่าทีวีเครื่องนึงอายุกี่ปี มันบอกแน่นอนไม่ได้ แล้วแต่หลายๆอย่าง รวมถึงความซวยส่วนบุคคล [smile02]

แต่เฉพาะเม็ด LED เพียวๆ ทนมากครับ บางอันที่ผมใช้อยู่อย่างไฟไพล็อตบนแผงไฟนี่เปิดเกือบ 24 ชม.มาไม่ต่ำกว่า 10 ปี น่าจะประมาณ 15 ปีได้แล้ว ส่วนมากที่พังจะเป็นวงจรอื่นๆข้างเคียงมากกว่า หรือพังเพราะเกิดอุบัติเหตุอย่างอื่น พวกไฟตกไฟกระชาก เสียบหม้อแปลงผิดอัน อะไรทำนองนั้น

ที่เห็นดูจะมีเสื่อมๆ แสงตกไปบ้างก็โคมอันที่ระบายความร้อนไม่ค่อยดีครับ เป็นธรรมชาติของมัน พยายามระบายความร้อนให้ดีไว้ก็จะอยู่ทน ของตู้ 36 นิ้วที่ใช้อยู่ก็หลายปีแล้ว ได้มือสองมาซ่อม ไม่รู้ว่าใช้มาก่อนนี้เท่าไหร่ แสงยังไม่เห็นว่าดรอปเพราะติดพัดลมสองตัวระบายความร้อนไว้ค่อนข้างดี
เรื่องนี้ตอบยากเพราะมีหลายปัจจัยมากครับ เหมือนถามว่าทีวีเครื่องนึงอายุกี่ปี มันบอกแน่นอนไม่ได้ แล้วแต่หลายๆอย่าง รวมถึงความซวยส่วนบุคคล [smile02]

แต่เฉพาะเม็ด LED เพียวๆ ทนมากครับ บางอันที่ผมใช้อยู่อย่างไฟไพล็อตบนแผงไฟนี่เปิดเกือบ 24 ชม.มาไม่ต่ำกว่า 10 ปี น่าจะประมาณ 15 ปีได้แล้ว ส่วนมากที่พังจะเป็นวงจรอื่นๆข้างเคียงมากกว่า หรือพังเพราะเกิดอุบัติเหตุอย่างอื่น พวกไฟตกไฟกระชาก เสียบหม้อแปลงผิดอัน อะไรทำนองนั้น

ที่เห็นดูจะมีเสื่อมๆ แสงตกไปบ้างก็โคมอันที่ระบายความร้อนไม่ค่อยดีครับ เป็นธรรมชาติของมัน พยายามระบายความร้อนให้ดีไว้ก็จะอยู่ทน ของตู้ 36 นิ้วที่ใช้อยู่ก็หลายปีแล้ว ได้มือสองมาซ่อม ไม่รู้ว่าใช้มาก่อนนี้เท่าไหร่ แสงยังไม่เห็นว่าดรอปเพราะติดพัดลมสองตัวระบายความร้อนไว้ค่อนข้างดี

อืม ลืมนึกถึงเรื่องการระบายความร้อนไปเลย [smile03]
ขอบคุณสำหรับข้อมุลเพิ่มเติมมากนะครับ คุณบัง [smile04]