วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:40:38]

สิ่งนี้คืออะไรครับ

สิ่งนี้คืออะไรครับ เมื่อ: 19/02/2561 [09:09:10]
มีเมือกสีขาวขุ่นขึ้นตามขอบตู้ปลาและขึ้นบนดินที่อยู่ติดขอบตู้ปลา (ตามรูปที่หัวลูกศรชี้อยุ่) อยากทราบว่ามันคืออะไรครับ    [shock02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สิ่งนี้คืออะไรครับ เมื่อ: 19/02/2561 [19:16:03]
เห็นไม่ค่อยชัด แต่น่าจะเป็นราครับ ดูดออกก็หาย
#2 Re: สิ่งนี้คืออะไรครับ เมื่อ: 23/02/2561 [00:02:45]
ผมลองดูดรานี้ออกแล้วครับ แต่มันยังมีเหลือตามดิน และต้นไม้ครับ..

ผมเลยลองหาข้อมูลจากกูเกิลดู ส่วนใหญ่บอกว่าเป็น ราเส้นสีขาว (fuzzy white fungus) ชนิดหนึ่ง มีคลิปนึงลองปล่อยหอยและปลาที่กินสาหร่ายลงไปในตู้ที่มีราชนิดนี้ ปรากฏว่ารานี้ ถูกกินหมด ผมจึงลองปล่อยปลาออตโต้ (Otocinclus) กุ้งซูชิแคระ (Cardinal Shrimp) และหอยหมวก (Helmet Snail) ลงในตู้ผมดู ผลคือ ราเส้นขาวนี้ถูกกินหมดเช่นกัน [gurock01]

รานี้เกิดขึ้นตั้งแต่ผมปูพื้นด้วย ADA Power Sand Special และ ADA Amazonia แล้วผมปิดด้านบนไว้ด้วยแผ่นพลาสติก เพราะตอนนั้นผมยังไม่มีเวลามากพอที่จะจัด layout และปักไม้น้ำทั้งหมด จึงอยากให้ดินมีความชื้นอยู่

ผ่านไปหนึ่งวัน ขอบตู้ตามแนวซิลิโคนที่มีดินสัมผัสเริ่มเป็นสีขาว ผมคิดว่าเป็นไอน้ำจากดิน และไม่ได้เอะใจว่าเป็นอย่างอื่น ผมปิดฝาได้สามวันจึงเริ่มจัด layout และปักต้นไม้ แล้วเทน้ำจนเต็ม

ผ่านไปอีกหนึ่งวัน มีบางสิ่งสีขาวขุ่นเกิดขึ้นเหนือดินที่มุมขอบหลังตู้ทั้งสองด้าน มันขึ้นมาตามแนวซิลิโคนรอยต่อตู้ ถึงตอนนี้ผมกังวลใจแล้ว เลยหาวิธีแก้ปัญหาตามที่บอกไว้ข้างต้น..

...ถ้ามีโอากาสได้เริ่มจัดตู้ใหม่ ผมคงจัดทุกอย่างให้เสร็จแล้วเติมน้ำ ในวันเดียวกันเลย ปัญหารานี้อาจจะไม่เกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/02/2561 [00:35:15] โดย BoydPon »
#3 Re: สิ่งนี้คืออะไรครับ เมื่อ: 23/02/2561 [10:02:25]
ยินดีด้วยครับที่หาย [bear02]
#4 Re: สิ่งนี้คืออะไรครับ เมื่อ: 23/02/2561 [21:37:37]
ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ  [smile01]