วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:20:36]

มือใหม่ครับ...ฝากเนื้อฝากตัวด้วย

มือใหม่นะครับ เพิ่งทำตู้ครั้งแรก ลองผิด ลองถูกอยู่ สองเดือน ต้นไม้ละลายไปส่วนนึงแล้ว แล้วรื้อจัดใหม่...ตู้นี้อายุ 7 วันครับผม ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ :)

รูปแรก ตู้อายุ 4  วันครับ

เจ้าหอยตัวนี้คือสิ่งมีชีวิตแรกของตู้เลย ไม่รู้มากจากไป แต่ผมเรียกมันว่า หอยลี มีใครพอจะทราบมั้ยครับ ว่าเค้าคือหอยอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/2561 [20:51:40] โดย Jakkrid Nurakapichitkul »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อัพรูปเพิ่มไม่ได้อ่ะครับ T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/2561 [21:13:31] โดย Jakkrid Nurakapichitkul »
รูปขึ้นแล้วนะครับ 
สวยครับ ขอรอชมต่อไปนะครับ  [smile01]
สุดยอดเลยครับ สวยดี  [thumbup] [thumbup] [thumbup]
ผมก็สงสัยอยู่ว่าหอยอะไร ตัวขาวๆเปลือกทองๆ อยู่ๆก็เห็นมันโตเท่าตัวของคุณแล้ว เห็นมันดูดเศษเกาะข้างตู้ไม่ได้ทำลายไม้น้ำเลยเก็บไว้ จะแตกต่างจากหอยนรก ดำๆต้องคอยตักออก ออกลูกออกหลานไวมาก
ผมก็สงสัยอยู่ว่าหอยอะไร ตัวขาวๆเปลือกทองๆ อยู่ๆก็เห็นมันโตเท่าตัวของคุณแล้ว เห็นมันดูดเศษเกาะข้างตู้ไม่ได้ทำลายไม้น้ำเลยเก็บไว้ จะแตกต่างจากหอยนรก ดำๆต้องคอยตักออก ออกลูกออกหลานไวมาก

หน้าตาอย่างในกะทู้นี้ป่าวคับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=263717.0

ตู้ผมก็มีครับ แต่ผมเจอแล้วผมคีบออกน่ะครับ  [smile01]
หอยบ่อ Pond snail ธรรมดาครับ ถ้าอยู่ดีกินดีมันจะสีแบบนั้นแหละ ออกลูกสะเด็ดพอกับหอยเจดีย์ [cry01] ออกน้อยกว่านิดนึง เก็บไว้บ้างเป็นตัวกินซากก็โอเคครับ มันจะชอบกินซากใบไม้เน่า ทำให้ตู้สะอาด แต่ต้องคอยคุมอาหารไม่ให้มันออกลูกมากเกินไป
จับบี้ให้ปลากินโลดหอย