วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:06:22]

ขอสอบถาม จากผู้เลี้ยงกุ้งมือใหม่ครับ

จากที่ เริ่มติดตั้งตูู้มาได้ 1 เดือน ครับ กุ้ง ก็เจริญเติบโตออกลูกออกหลานมากมาย แต่มีข้อสงสัยดังนี้ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบ ครับ

1. เกิด หนอนน้ำ ตัวสีแดงๆปล้องๆ ตามรูปนะ ตามชั้นใต้หิน และบางทีก็ลอย ขึ้นมา (หาข้อมูล เห็นบอกว่าเรียกว่า "ริ้นน้ำ" เกิดจากแมลงมาไข่ไว้ ) อยากทราบว่าจะกำจัดออกได้ด้วยวิธีไหนบ้าง เป็นอันตรายหรือไม่ สามารถใช้ปลาหางนกยูงได้มั๊ยครับ (ปลาหางนกยูงกินลูกกุ้งรึป่าว) เคยมีคนแนะนำว่า ให้ล้างหิน ล้างตู้ ตากแดด และเริ่มใส่น้ำใหม่

2. ตัวอ่อนลูกกุ้ง ก่อนเป็นตัวชัดเจน (เห็นว่าเป็นกุ้ง) จะมีลักษณะตัวใสๆ ตามรูปใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใส่ปลา ช่วยได้ครับ แต่ว่าไม่แน่ใจว่าปลาหางนกยูงได้ไหมเพราะจะกินเก่ง ลองหาปลาชิวตัวเล็กๆมาใส่แทนครับ ตัวใสๆคือลูกกุ้งครับ

รบกวนอีกทีครับ

มักจะมีคราบติดตู้ ทำให้ตู้ไม่ใส อะครับ สีเขียวๆบ้าง ขาวๆบ้าง แล้วบางทีก็หายไปเอง อันนี้เกิดจากอะไรครับ

บางทีสังเกตุดี จะเห็น จุดเล็กๆขาว ขยับได้ เต็มไปหมด ไม่แน่ใจว่าอะไร

สามรถล้างได้เลยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
น้ำนิ่งไปอะครับ ผมก็เคยเป็นพวกแมลงจะมาไข่ไว้  ลองหาพัดลมมาติดอะครับ
พอผมเอาพัดลมมาติด ก็ไม่เจอปัญหาละ  [smile04]

รบกวนอีกทีครับ

มักจะมีคราบติดตู้ ทำให้ตู้ไม่ใส อะครับ สีเขียวๆบ้าง ขาวๆบ้าง แล้วบางทีก็หายไปเอง อันนี้เกิดจากอะไรครับ

บางทีสังเกตุดี จะเห็น จุดเล็กๆขาว ขยับได้ เต็มไปหมด ไม่แน่ใจว่าอะไร

สามรถล้างได้เลยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

คราบติดตู้ที่ว่า คิดว่าน่าจะเป็นตะใคร่กับพวกเศษขับถ่ายจากสิ่งมีชิวิตน่ะครับ
ขัดออกได้เลยครับ [smile01]

ส่วนจุดขาวขยับได้
ผมมองในรูป น่าจะเป็นแมลงน้ำครับ
นี่ก็ใช้สายยางคอยไล่ดูดออกตอนถ่ายน้ำได้ครับ  [smile01]

มีตัวขาวๆ เต็มเลยครับ คือตัวไรเหรอครับ อันตรายมั้ย
แมลงน้ำครับ แค่รำคาญตา ดูดออกได้เลยครับ  [smile01]