วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:22:05]

ตัวนับฟองกับหัวดิฟ

ตัวนับฟองกับหัวดิฟ เมื่อ: 01/05/2562 [21:25:57]
สงสัยครับว่า ฟองที่ผุดจากตรงก้านของหัวดิฟกับฟองที่ผ่านจากตัวนับฟอง มันปริมาณเท่ากันไหมครับ ทำไมเราถึงต้องมีนับฟองแยกออกมาต่างหากด้วยครับ ทำไมเราไม่นับฟองที่ผุดจากก้านหัวดิฟเลย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ตัวนับฟองกับหัวดิฟ เมื่อ: 02/05/2562 [08:10:17]
ก็ได้ครับ แค่หัวดิฟบางอันมันดูยาก หรือใช้ตัวละลายแบบอื่นที่มันนับฟองไม่ได้ เขาก็เลยมีตัวนับฟองขึ้นมา
เอาจริงๆไม่ต้องใช้ยังได้เลยครับ เพราะการนับฟองนี่ก็ไม่ได้แม่นอะไรนัก ฟองมีใหญ่เล็กไม่เท่ากัน ใช้เป็นการหาปริมาณแบบง่ายๆ
แต่ที่เราต้องการวัดคือปริมาณคาร์บอนไดออกไซด์ที่ละลายในน้ำ ดังนั้นใช้ดรอปเช็คเกอร์วัดจะถูกต้องกว่าครับ เป็นอุปกรณ์ที่ควรจะมีทุกคน ราคาถูกๆแปดสิบร้อยกว่าก็มีครับ DIY ทำเองก็ได้