วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:39:29]

กำจัด ตะไคร่ ตัวนี้ยังไงดีครับ เกาะเกือบทุกที่ในตู้แล้ว

ตะไคร่ระบาดแล้วครับ เต็มตู้เลย ทั้งกระจกตู้ และก้อนหินทุกก้อน

ตู้ 90 ซม ไฟ ADA RGB เปิด 7 ชม

ตอนนี้ในตู้มี
- อ๊อตโต้ 6 ตัว
- หอยเขา 4 ตัว
- redbee , redwine , kingkong , snowball , red fire , blue , orange , black , tiger ประมาณ 200 ตัว

ตามกระจก ผมจะขูดออก+เปลี่ยนน้ำ 25% ทุก 7 วัน

ไม่ทราบกำจัดยังไงดีครับ?
ตามหิน เอาอะไรขูดออกได้?

รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อ่า ผมเคยเป้นคล้ายๆยังงี้แหละครับ  [mock02]
ตอนนั้นผมยกหินออกเอาไปแช่คลอรีนแล้วลงแปรงขัดแบบหน้าด้านๆเลยครับ  [smile03]

อันนี้มีกุ้งมีอะไรด้วย ถ้ายกหินออกไปไม่ได้
อ่า ลองเพิ่มจำนวนหอยเขา หอยหมวกทหารดูมั้ยครับ
กับลดปริมาณน้ำลง แล้วใช้คาร์บอนน้ำช่วย
ลดชั่วโมงการเปิดไฟ
<ผมเคยลองเอาผ้าดำคลุมตู้เลย คลุมไปสักอาทิตย์นึงแหละครับ เปิดมาไม้โทรมมาก แต่ตะไคร่หาย>
เพื่อค่อยๆลดตะไคร่ ทำไปเรื่อยๆ 

อันนี้บทความของคุณบังครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=16.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/2561 [13:09:59] โดย GAMMARAY »
ผมเพิ่งเจอและรื้อเอาหินออกไปขัดและดูหน้าดินที่ตระไคร่เกาะทิ้งไป ส่วนหินที่ขัดผม่ไฮเตอร์และตากแดด 2-3วัน เรียกว่ารื้อตู้จัดใหม่เลย แต่โชคดีที่ผมยังไม่ลงกุ้ง แค่ช้อนปลาออกไปไว้ในกะละมังก่อนเท่านั้น ผมเคยใช้ยากำจัดตรัไคร่แต่ไมาได้ผลครับ อันนี้ต้องต่อสู้กันจริงๆเลยครับ
ตะไคร่เส้นใย Fuzz Algae ครับ

ไม่ควรเปิดไฟยาวๆรวดเดียว 7 ชม. ครับ โดยเฉพาะถ้ามีปัญหาตะไคร่ตัวนี้
แบ่งช่วงเวลาเปิดไฟออกเป็นสองช่วง ให้มีช่วงปิดไฟคั่นกลางอย่างน้อย 3 ชม. เช่น เปิดไฟ 4 ชม. ปิด 4ชม. และเปิดอีก 4 ชม. สลับกัน

ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ (H2O2) ฉีด H2O2 ไปที่ตะไคร่โดยตรงด้วยหลอดฉีดยา สามารถกำจัดตะไคร่ชนิดนี้ได้ดีและค่อนข้างปลอดภัย แต่ควรระวังไม่ให้ปริมาณการใช้โดยรวมเกินกว่า 30ml. ต่อน้ำ 50 ลิตร

ตอกฝาโลงด้วยคาร์บอนน้ำวันละนิดก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/2561 [17:28:12] โดย บัง »