วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:04:44]

ใครเลี้ยงปลากรายอยู่ขอข้อมูลหน่อยครับ

ผมอยากเลี้ยงปลากรายครับ  แต่สอบถามกับทางร้านเหมือนไม่ค่อยเต็มใจให้ข้อมูลเท่าไหร่ เลยไม่อยากจะพูดด้วย  เลยอยากสอบถามจากเพื่อนๆที่เลี้ยงอยู่ครับ
1.กินอาหารแบบไหนครับ (อาหารเม็ดปกติตามร้านเค้ากินมั้ยครับ)
2.นิสัยใจคอเป็นยังไงครับ ดุมั้ย เลี้ยงรวมกับปลาชนิดไหนได้บ้าง
3.เลี้ยงรวมกับปลาดุกเผือก ปลาแรดเผือก จะได้มั้ยครับ
4.โตเร็วมั้ยครับ  (ที่ร้านขายอยู่ขนาดประมาณ 2 นิ้ว ว่าจะเอามาเลี้ยงสัก 5 ตัว ตู้ 24 นิ้ว)
5.ปลากรายที่เป็นปลาเพาะพันธุ์ ไม่ได้จับจากธรรมชาติเดี๋ยวนี้มีมั้ยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1.กินอาหารแบบไหนครับ (อาหารเม็ดปกติตามร้านเค้ากินมั้ยครับ)

กินเหยื่อเป็นหรืออาหารสดครับ กุ้งฝอย จะชอบมาก

2.นิสัยใจคอเป็นยังไงครับ ดุมั้ย เลี้ยงรวมกับปลาชนิดไหนได้บ้าง

ดุและหวงที่ครับ เลี้ยงกับปลาอื่นไม่ได้เลย

3.เลี้ยงรวมกับปลาดุกเผือก ปลาแรดเผือก จะได้มั้ยครับ

เลี้ยงได้แบบ มันกินกันไม่ได้ครับ แต่ปลาจะเครียดเพราะปกติเป็นปลาหวงถิ่น เล็กๆอาจจะได้ โตไปกัดกันบรรลัยครับ

4.โตเร็วมั้ยครับ  (ที่ร้านขายอยู่ขนาดประมาณ 2 นิ้ว ว่าจะเอามาเลี้ยงสัก 5 ตัว ตู้ 24 นิ้ว)

โตช้าอยู่ครับ

5.ปลากรายที่เป็นปลาเพาะพันธุ์ ไม่ได้จับจากธรรมชาติเดี๋ยวนี้มีมั้ยครับ

ส่วนมากที่ขายในร้านน่าจะเป็นปลาเพาะหมดแล้วครับ