วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:18:31]

ถามเรื่องของปลาแพะ

ถามเรื่องของปลาแพะ เมื่อ: 20/04/2561 [19:06:28]
1.ปลาแพะนี่เลี้ยงแบบไม่มีอ๊อกได้ไหมครับ
2.วิธีเลี้ยงดูปลาแพะด้วยครับ
3.วิธีจัดตู้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/2561 [21:45:05] โดย gukiraza »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ถามเรื่องของปลาแพะ เมื่อ: 21/04/2561 [04:48:37]
1. ถ้าไม่ใช้อ๊อกซิเจน คุณต้องมีบ่อขนาดใหญ่มากกกก ถ้าไม่มีก็ต้องใส่ให้มันซะ มันต้องการอ๊อกซิเจนค่อนข้างสูง
2. เลี้ยงด้วยอาหารเม็ดจม เตตร้าบิตจะชอบมาก
3. ปูทรายแม่น้ำแบบที่ไม่มีเปลือกหอย เปลือกหอยมันคมจะไปบาดหนวดขาดได้
#2 Re: ถามเรื่องของปลาแพะ เมื่อ: 28/05/2561 [13:50:55]
  ปลาแพะมันหายใจแบบหุบอากาศเหมือนปลากัดได้ครับ  [thumbup]
  ถ้าไม่มีอ๊อกก็อย่าใส่น้ำสูง มีต้นไม้น้ำ แล้วก็มีแสงแดดส่องถึงในช่วงบ่ายก็เพียงพอแล้ว ต้องดูจำนวนปลาต่อพื้นที่ด้วยนะถ้าอยากเลี้ยงเป็นฝูง ก็ใส่อ๊อกเถอะครับ 100บาท เอง เปิดทั้งวัน ค่าไฟไม่เกิน20บาทต่อเดือนครับ
  การจัดตู้ก็มีหินก้อนเล็กๆปูพื้นเพราะปลาแพะชอบคุ้ยเขี่ยอาหาร แล้วก็ใส่ไม้น้ำไปด้วย เพื่อความสวยงาม และเป็นที่หลบ เนื่องจากปลาแพะค่อนข้างขี้อาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/2561 [13:56:59] โดย kidnoi »