วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:00:49]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

ถามนิดครับ ใช้เมล็ดกรอสโซ่ปลูก ซื้อมาจากไหนเหรอครับ  [perv03]
กลัวถูกหาว่าโฆษณา
ผมขอตอบไปใน pm ก็แล้วกันนะครับ [smile01]

ผมเองก็มือใหม่ แต่ยินดีที่ได้ช่วยเหลือกันครับ [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/2560 [20:44:29] โดย GAMMARAY »
อ่านแล้วครับ ขอบคุณมากครับ  [smile02] เจ้ากรอสโซ่นี่ ถ้าไม่ตัด ต้นมันจะโตสูงประมาณไหนครับ

เคยอ่านจากเพจนึง เขาบอกบางรายปลูกโตไปเรื่อยๆ บางทีไอ้เจ้ากรอสโซ่พวกนี้มันจะพากันอำลาจากผืนดิน แล้วมาลอยเป็นแพแทน   [awkward01]
ก็ยาวอยู่นะครับ ผมเคยปล่อยหน้าตู้ทิ้งแค่เกือบสองเดือน  มันยาวเป็นคืบมือล่ะครับ
ส่วนมุมตู้ หลังตู้ ไม่ได้ตัดนานนนมากกกกนี่ใบแผ่ใหญ สูงเสมอกรองแขวนครับ [smile02]

แต่รับรองด้วยเกียรติของมือใหม่ครับ ว่าเลี้ยงง่าย ตายยากจริง
ตัดจนไม่เหลือใบ มีแต่ราก agressiveสุดๆ   แป๊บเดียวงอกอีกแล้ว  ฮ่าๆๆๆๆๆๆ [smile02]

ส่วนตัวผมชอบเพิลกลาสนะครับ เขาว่าเลี้ยงง่ายไม่ยืด ปัญหาคือมันไม่มีแบบเมล็ดขาย  [shock01] ครั้นจะเอาแบบไม้มาปัก กลัวปักกรวดไม่อยู่ไม่เลื้อย หรือพอจะเลื้อยแล้วตะไคร่มาก่อน  [cry01]

เลี้ยงกรอสโซ่มากี่เดือนแล้วครับ ไม่มีปัญหาต้นมันหลุดลอย แล้วลากเอาต้นอื่นหรือดินตามมาด้วยใช่ไหมครับ
กรอสโซ่เลี้ยงครั้งแรกก็ตู้16" ของกะทู้นี้ล่ะครับ
เจ็ดเดือน ไม่เคยเจอปัญหาหลุดหรืออะไรเลยครับ [smile03]

ส่วนเพิร์ลกราส เอาจริงๆผมเคยเอามาลองเลี้ยงในตู้ฝึกหัดนะครับ
พอดีเห็นตู้ที่ร้านขายเขาสวยดี  [smile03]

ปักกับดินตอนแรกก็ปักยากหน่อย แต่พอปักอยู่แล้วก็ปล้่อยทิ้งได้ไม่หลุด
ตอนแรกมันโตช้า แต่ตอนหลังมันยังไงไม่รู้
มันลามเป็นเส้นๆเล็กๆ  ฝอยๆ คล้ายเส้นด้าย
ใบก็เป็นติ่งๆเล็กๆ ไม่สวยเหมือนคนอื่นเขา [cry01]
แล้วก็ลามไวมาก ไปติดตรงโน้นตรงนี้ ดูรกมาก

ผมเลยยกขึ้นนั่งร้านทำแพแขวนขอบตู้24" ลอยเหนือน้ำมันซะเลย
แล้วก็เอาใม้ชนิดอื่นสารพัดอย่าง ปักๆๆๆๆ
จนตอนนี้ใม้บางอย่างบนแพเพิร์ลกราสงอกออกเป็นใบบกแล้วครับ

ตามรูปนี่ล่ะครับ

ไม่รู้ยังไง ปุ๋ยน้ำ ปุ๋ยฝัง ไฟ ใส่หมด ฮ่าๆๆ ผมคงเลี้ยงเพิร์ลกราสไม่เป็น่อะครับ  [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/2561 [01:36:10] โดย GAMMARAY »
ใช้ปุ๋ยเยอะไหมครับ แล้วหลังจากตั้งตู้จนต้นไม้ตรึมขนาดนี้ เจอตะไคร่อีกบ้างหรือเปล่าครับ
ถ้าหมายถึงกอเพิร์ลพญาเสียบนี้ ผมเติมปุ๋ยน้ำครับ เดือนล่ะสองสามครั้งครับ  [smile01]

ส่วนตะไคร่ มันก็มีมาตามปกติแหละครับ แต่ไม่ได้เยอะจนน่าเกลียดเลยปล่อยๆไป
แค่คอยๆตัดใบที่ตะใคร่จับหนาๆออกบ้าง หรือคีบเอาออกบ้างแค่นั้นแหละครับ  [smile04]

ตู้เพิร์ลพญาเสียบนี้ใช้ทดลองครับ อยากลองทำอะไรก็ทำที่ตู้นี้ครับ  [smile02]
อ่างผมเคยโดนตะไคร่ cladophora บุก จนผมต้องทิ้งมอสไปเป็นก้อน ไม้น้ำเล็กๆอีกสองต้น ริกเซียก็ทำท่าจะไม่รอดอีกตะแกรง [cry01] ผ่านมาสองเดือน ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ทั้งดูดตะไคร่ทั้งขัด ขอนหรือหินอันไหนยกมาทาไฮโดรเจนเพอร์ออกไซด์ก็ยกออกมาทามาแช่ ตอนนี้กำจัดมันได้เกือบ 99 เปอร์แล้วครับ  [evil01] แต่ยังไม่ไว้ใจ

จะหาไม้คลุมพื้นมาลง เลยอยากเลือกพวกที่พอมันโดนตะไคร่แล้วจำกัดง่าย อย่างตัดใบทิ้งหมดมันก็ยังแตกใหม่ได้ หรือจับมันแช่น้ำยากำจัดตะไคร่ก็ยังไม่ตายครับ  [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/07/2560 [20:07:37] โดย Dear_jan. »
ว่าแต่ตำลึงน้ำที่เลี้ยงไว้ เทียบกับกรอสโซ่และเพิลกลาสแล้ว มันโอเคไหมครับ  [smile02]
ตำลึงน้ำนี่ไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมเลี้ยงยังไม่นาน แค่สองสามอาทิตย์
แล้วดูทรงแล้วผมคิดว่าอาจไม่มีความสามารถควบคุมฟอร์มได้ เลยรื้อเอาขึ้นแพพญาเหน็บไป
ตอนนี้มันก็เลยไปโตเป็นแบบครึ่งยกครึ่งน้ำไปแล้วครับ
แล้วตอนนี้มันก็เหมือนจะโตช้าหรือหยุดโตไปแล้วครับ
เตี้ยๆเรี่ยผิวน้ำครับตอนนี้ แต่ก็สวยดีเหมือนกัน [smile01]
มีคำถามครับเพื่อนๆพี่ๆ

สังเกตมาสักพักครับ
ผมใช้แผ่นอคริลิคยกระดับน้ำที่ไหลจากกรองแขวนให้สูงขึ้นเสมอช่องปล่อยเลยครับ
เพื่อให้เกิดคลื่นที่ผิวน้ำพ้นระยะยอดใม้ข้อหลังตู้ที่เริ่มยาวปริ่มน้ำแล้ว
พบว่าตอนนี้น้ำที่ปล่อยออกมาไปติดกับแนวใม้เป็นฟอง และมีลักษณะผิวน้ำค่อนข้างเหนียว

ใช้คาร์บอนยีสต์

ส่วนผิวน้ำน้ำที่พ้นแนวใม้มาทางข้างหน้าตู้นิ่งมากครับ 

ตามรูปนะครับ

อยากทราบว่า

1 ลักษณะนี้เป็นเรื่องปกติเป็นแค่เรื่องของการถูกขวางทางน้ำไหลหรือเปล่าครับ
   เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น ใม้ข้อมันโตไว ต้องตัดบ่อยน่ะครับ
   พอดีปลายยอดมันแดงดี ไม่ค่อยอยากตัดเท่าไหร่ แหะๆ [perv02]

2 ตำแหน่งการวางกรองผม ท่อดูด ช่องปล่อยน้ำอยู่มุมซ้ายตู้เลย หัวดิฟท์อยู่มมุมขวาหน้าตู้
   กับเลย์เอาท์การจัดวางใม้ตู้แบบนี้การไหลเวียนพอไหวมั้ยครับ

3 ผมใช้น้ำยาวัดไนเตรท ไนไตรท์ เช็ค พบว่าปกติครับ และถ่ายน้ำบ่อย
    กรณีนี้ผมจำเป็นต้องใช้เครื่องมือวัดชนิดอื่นหรือเปล่าครับ
   เพราะถึงตอนนี้เกือบสองเดือนแล้ว น้ำประปาที่บ้านก็ยังดูไม่ค่อยน่าใว้วางใจเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้กุ้งปลายังดูอาการปกติ
กุ้งมีสาบสูญไปบ้างจำนวนพอรับได้ครับ

รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/2561 [20:55:32] โดย GAMMARAY »
1 ลักษณะนี้เป็นเรื่องปกติเป็นแค่เรื่องของการถูกขวางทางน้ำไหลหรือเปล่าครับ
   เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น ใม้ข้อมันโตไว ต้องตัดบ่อยน่ะครับ
   พอดีปลายยอดมันแดงดี ไม่ค่อยอยากตัดเท่าไหร่ แหะๆ [perv02]

ถ้าไปขวางมันก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ ควรจะเล็มตรงนั้นออกให้โล่งๆหน่อย ลักษณะคือเป็นน้ำที่มีสสารปะปนอยู่เยอะ แต่บอกไม่ได้ว่าเป็นอะไร เพราะมาได้จากหลายแหล่ง ส่วนมากก็จะเป็นอาหารปลา เศษใบไม้เน่า คราบกุ้ง น้ำประปาไม่สะอาด คราบไขมันจากตัวเราเอง (คนผิวมันหรือทาครีมบำรุงผิวแล้วไม่ได้ล้างก่อนล้วง) หรือบางทีเจอแบบ หมาแมวแอบมากินน้ำแล้วน้ำลายมันลงไปก็เคยเจอครับ
ขอบคุณมากครับ คุณบัง คอยมาช่วยเหลือทุกทีเลย  [smile03]

ตอนนี้ผมตัดเกลี้ยงแล้วครับ ทนดูฟองไม่ได้  [cry01]
ตัดเกือบราบไปกับพื้นเลยครับ
ตู้โล่งเลย คงรอสักพักล่ะครับ กว่าจะโตอีก

ตอนนี้ต้องสงสัยในใจมากที่สุดน่าจะเป็นน้ำประปาซะแล้วล่ะครับ  [confuse01]
น้ำก็ถ่ายบ่อย เกือบจะวันเว้นวัน   
กรองแขวนก็ล้างเกือบจะอาทิตย์ล่ะครัง อาหารก็ให้วันล่ะครั้ง

8/AUG/17'
เสียใจจริงๆ วันนี้ไปดูมา กุ้งเชอรี่กำลังมีใข่เลย นอนตายทั้งกลม ใข่หลุดลุ่ยเปื่อยๆ [cry01]
น่ากลัวจะโดนผีกุ้งตายทั้งกลมหลอกเสียก็ไม่รู้ 
กระซิกๆๆๆๆ  เดี๋ยวทำบุญไปให้นะจ๊ะ อย่ามาหลอกกันเลย กระซิกๆๆๆ [cry01] [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/2560 [20:51:39] โดย GAMMARAY »
19/AUG/17'

อัพเดทอีกนิดครับ
หลังจากเจอน้ำเสียจนกุ้งปลาตายไปเยอะ  เลยไปเอามาลงเพิ่มครับ

ตอนนี้ซิวเพชรน้อย น่าจะสัก20ตัวกว่าๆ  ซิวหนูสักสิบกว่าตัวครับ
เติมเชอรี่ ไฟน์เรด เหลืองหลังทอง  บลูดรีม  ช๊อคโกแลต เติมลงไปอีกเพียบ
คาดว่าตอนต้นใม้โต ปลา กุ้งน่าจะว่ายชนกันหัวโนครับ  [lol01] [lol01]

ตัดต้นใม้ เปลี่ยนที่ต้นใม้แบบขุดดินย้ายรากอีกนิดหน่อยครับ

อยากตัดปัญหาเรื่องน้ำ
 เลยไปซื้อท่อกรองแบบง่ายๆที่สวนจตุจักรมากระบอกนึงคิดว่าน่าจะช่วยได้  ราคาไม่แรงครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2561 [19:21:25] โดย GAMMARAY »