วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:02:41]

รบกวนขอวิธีกำจัดตะไคร่กับวัชพืชหน่อยครับ

ตู้24" ที่เอาใว้พักใม้เตรียมตั้งตู้ใหม่ เจอตะไคร่น่าจะเป็นชนิดขนเขียวครับ
ขึ้นลามไวมากถอนเอาออกยังไงก็ไม่เคยหมด  [mock02]
ตอนนี้มันลามไปเกาะ กอสไปกี้มอส กับมอสขนนกจนถอนแยกอกมาลำบากแล้วครับ [cry01]
มอสพวกนี้เตรียมใว้สำหรับตั้งตู้ใหม่แบบ DSM ครับ

ควรใช้วิธีไหนดีครับ [confuse01]
คาร์บอนน้ำ หรือ aqua mania
อันนี้ที่คุณบังสาธิตเอาใว้
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=213447.0

หรือจะใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ดีครับ
จับทั้งกอออกมาแช่15-20นาที แล้วปล่อยคืนลงตู้  [confuse01]
เคยเอาไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ใส่ไซริงจ์แล้วฉีดอัด ก็เอาไม่อยู่ครับ
ตู้นี้มีปลาซิวฟ้าอินโดอยู่ สิบกว่าตัวแค่นั้นครับ

ที่จริงผมมี AZOO ฝาแดงอยู่ เคยใช้ได้ผลดี แต่ตอนนี้ไม่กล้าใช้ครับ เพราะมีปลาด้วย

เปิดไฟวันล่ะ 11 ชม ครับ

กับอีกอันนึงที่ตู้16" เจอปัญหาวัชพืชครับ
 เจอสาหร่ายข้าวเหนียวครับ ตามถอนยังไงก็ไม่หมดสักที [mock02]
ถอนใหญ่ๆไปหลายรอบ แต่พอเผลอก็ลามแทรกตามกอตามพงหญ้าเรื่อยเลย
มีวิธีอะไรมั้ยครับ
สัตว์น้ำตู้นี้มีเยอะหน่อย ลองฟิน กาแล๊คซี่ อิโตรไมครอน  กุ้งแคระ
ตู้นี้ก็เปิดไฟวันล่ะ 11 ชม ครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/2562 [20:57:12] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เท่าที่อ่านดู มี2ตะไคร่
1. คะไคร่ขนเขียว (เหมือนขนดำใช่มั้ยครับแต่แค่สีเขียว). ตอนนี้ตู้ผมก็ประสบอยู่ครับ ทางแก้ผมตอนนี้ คือปิดกรองแล้วฉีดexcelลงไปตรงๆเลยครับ ผ่านไป2วัน เปลี่ยนจากขนเขียวเป็นขนขาวเลยครับ 55.
ซึ่งถ้ามีเยอะมาก ผมใช้สูตรนี้ครับ คือ azoo+excel
โดยใส่azooตามโดสเช้า-เย็น เป็นเวลา3วัน
แล้วก็ใส่ excel ไปด้วยตอนกันเลยตอนเช้า เป็นเวลา3วัน. แล้วก็ค่อยเปลี่ยนน้ำครับ
ปล.วิธีที่2 มันโหดมาก หอยเขา อาจไม่รอดนะครับ. ทางที่ดี เอาออกมาก่อนครับ ส่วนปลากับกุ้งอยู่ได้ครับ

2.วัชพืชข้าวเหนียว. ผมใช้ถอนครับ. เอาออกให้มากที่สุด. ตรงไหนถ้ามันอยู่ลึก ถอนไม่ได้ ผมก็จับมันกดลงดิน ไม่ต้องให้มันโผล่มารับแสงเลยครับ
อ้างถึง
ที่จริงผมมี AZOO ฝาแดงอยู่ เคยใช้ได้ผลดี แต่ตอนนี้ไม่กล้าใช้ครับ เพราะมีปลาด้วย

เปิดไฟวันล่ะ 11 ชม ครับ
มีแต่ปลาใส่ azoo ไปเลยครับ ไฟลด เหลือ 5-6 ชม. ช่วง
ใส่ยา
โดนเหมือนกัน แค่เพิ่มไฟจาก 8 เป็น 10 ชม เลยต้องลดไฟลง เพราะยามาโตะกินไม่ทัน ฉีดยาฆ่าตะไคร่ไปจนขาว โดนแทะหมด พอเร่งไฟก็กลับมาใหม่... 😭
เอาผลลัพธ์มาให้ดูครับ
ก่อน และ หลัง

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ ที่ช่วยเหลือให้คำแนะนำ 
โล่งใจที่ยาที่มีไม่มีผลกับปลาครับ
 เดี๋ยวจะลอง AZOO ดูครับ [smile03] [smile03]

ลุยโลดล่ะ  [gurock01]

ครับ ซัด AZOO ไปซะ overdose เยอะเลยเมื่อวาน ตอนทุ่มนึง
<แต่พอเห็นปลาเริ่มลอยหัวผมเลยรีบถ่ายน้ำออกไป20% [mock01]>
วันนี้ ตะไคร่เริ่มหมดสภาพล่ะครับ เป็นฝ้าเขียวซีดจะขาวแล้วครับ
ปลายังอยู่ครบ หอยหมวกทหารก็ยังอยู่ดี   [smile03]
เดี๋ยวรอพรุ่งนี้เติมอีก  [smile02]

ไอ้ใคร่ เสร็จกูล่ะมึ้งงงงงงงงงงงงงงงง [smile02] [smile02]
azoo ฝาแดง ตัวไหนหรอครับท่าน
 กระจุยครับ บอกเลยกระจุย  [evil01] [evil01]

ตะไค่ร่ลดลงเยอะมาก กลายเป็นสะเก็ดฝุ่นขาวๆ เกือบหมดแล้ว
ก็ยังเหลือไอ้พวกที่ไปแทรกอยู่ในเนื้อมอสล่ะครับที่ยังหน้าด้านอยู่
แต่มันจะต้องตายในไม่นานนี้แน่นวลลล แฮร่  [evil01] [evil01]

สี่วัน เติมยาไปสองรอบ
เดี๋ยวรออีกวันนึงเติมอีก เอาให้ตาย [evil01]

ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าครับ 
แต่สังเกตว่า หลังใส่ยาฆ่าตะไคร่ลงไป น้ำมันใสขึ้น
พวกฝุ่นตะกอนในน้ำคล้ายๆจะลดลง [confuse01]

โหดดีแท้
เดี๋ยวไว้จะลองบ้าง

ว่าแต่ ขอชม(รูป)ความโหดได้มั้ยครับ
โหดดีแท้
เดี๋ยวไว้จะลองบ้าง

ว่าแต่ ขอชม(รูป)ความโหดได้มั้ยครับ

มันอาจไม่เหลือหลักฐานแล้วน่ะสิครับ  [smile03]
คืิอพอเข้าวันที่สามที่สี่ จากสภาพวุ้นเขียวๆเละๆนะครับ มันกลายเป็นสะเก็ดร่้อนออกมาสีขาวๆ ไปหมดเลยครับ  [lol01]

แต่สงสัยโหดมากไป เจอหอยหมวกทหารนอนปากปลิ้นอยู่ตัวนึงอ่ะครับ เอาออกไม่หมด  [cry01]

มันอาจไม่เหลือหลักฐานแล้วน่ะสิครับ  [smile03]
คืิอพอเข้าวันที่สามที่สี่ จากสภาพวุ้นเขียวๆเละๆนะครับ มันกลายเป็นสะเก็ดร่้อนออกมาสีขาวๆ ไปหมดเลยครับ  [lol01]

แต่สงสัยโหดมากไป เจอหอยหมวกทหารนอนปากปลิ้นอยู่ตัวนึงอ่ะครับ เอาออกไม่หมด  [cry01]

สรุปหอยไม่รอดสินะครับ หอยตู้ผม 30 ชีวิต จะรอดมั้ยนิ
สรุปหอยไม่รอดสินะครับ หอยตู้ผม 30 ชีวิต จะรอดมั้ยนิ

ครับ  คือก่อนใส่ยา ผมก็เอาหอยออกก่อนแล้วครับ   [smile03]
แต่มันหาเจอไม่หมดน่ะครับ  ไอ้ตัวนี้มันไปแอบอยู่อ่ะครับ  [mad03]

ของคุณ goutz นี่ก็น่าห่วงนะครับ ถ้าใส่ยาแล้ว รีบเอาออกเลยจะดีกว่าครับ  [smile03]
ครับ  คือก่อนใส่ยา ผมก็เอาหอยออกก่อนแล้วครับ   [smile03]
แต่มันหาเจอไม่หมดน่ะครับ  ไอ้ตัวนี้มันไปแอบอยู่อ่ะครับ  [mad03]

ของคุณ goutz นี่ก็น่าห่วงนะครับ ถ้าใส่ยาแล้ว รีบเอาออกเลยจะดีกว่าครับ  [smile03]

ยังคงรับ รอของมาส่งอยู่
แล้วพวกกุ้งแคระ ยามาโตะ รอดมั้ยครับ  [shock01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/08/2562 [10:16:44] โดย goutz »