วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:23:57]

ใครสามารถระบุได้มั้ยครับว่าคือตัวอะไร (clip)

ในตู้ 60 นิ้ว เลี้ยงไม้น้ำ รองพื้นด้วย พัมมิส ปูทับด้วยกรวดแม่น้ำ จะพบเวลาคุ้ยๆพื้นตอนล้างกรวด

ผมลองแยกออกมาจากตู้
อันนี้ตอนอยู่ที่พื้นภาชนะ

สวนอันนี้เป็นตอนว่ายน้ำ

ปล ไม่เคยให้อาหารสดใดใดครับ

ขอบคุณครับผม
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พวกพยาธิจิ๋วๆครับ บางทีก็มากับต้นไม้นี่แหละ
พวกพยาธิจิ๋วๆครับ บางทีก็มากับต้นไม้นี่แหละ

ขอบคุณครับ

ผมกำลังหาว่ามันคืออะไรกันแน่ ว่าแต่มันเป็นอันตรายมั้ยครับ พยายามหาข้อมูลทั้งในบอร์ดเก่าแล้วด้วยเหมือนว่าจะไม่มีอันตราย พยายามเอาด่างทับทิมแช่ มันก็ยังไม่ยอมตาย (แค่ดิ้นๆ) 

ไม่ทราบมีวิธีกำจัดมั้ยครับ วิธีที่จะไม่ต้องรื้อตู้เอาออกมาแช่น้ำร้อนหรือตากแดด

เวลาที่มันหลุดฟุ้งออกมาพวกหางนกยูงจะเข้ามารุมกินกันใหญ่

กำลังคิดว่า Mebendazole โด๊สที่ใช้กับ Planaria (2 ppm) จะช่วยได้มั้ยแต่ก็ยังชั่งใจว่าจะใส่หรือไม่ใส่ดี ขี้เกียจแยกปลากับหอยออกมา

ขอบคุณอีกทีครับ
เปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ยาก็ได้