วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:08:12]

ขอความรู้การปลูกเพิลกลาสครับ

วิธีปักเพิลกลาส ก้านหักบ้าง ปักจมดินบ้าง เอียงบ้าง เพิลกลาสจะโตไหมครับ ช่วยชี้แนะทีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ที่ผมเคยปลูกแบบนี้ก็โตครับ ถ้าพึ่งตั้งตู้ไม่ต้องเปิดไฟนานมากครับ สัก 4 ชม.ต่อวัน

แต่เพิลกลาสชอบไฟแรงๆ ครับจะได้กดให้ติดพื้น
ที่ผมเคยปลูกแบบนี้ก็โตครับ ถ้าพึ่งตั้งตู้ไม่ต้องเปิดไฟนานมากครับ สัก 4 ชม.ต่อวัน

แต่เพิลกลาสชอบไฟแรงๆ ครับจะได้กดให้ติดพื้น
แล้วเรื่องน้ำกว่าจะใส นี่ประมาณกี่วันครับ ?
ผมใช้คาร์บอนยีส มันปิดไม้ได้ มันจะมีผลอะไรไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เรื่องน้ำใส ควรใช้ออกซิเจนช่วยครับ ใส่หัวอ๊อกเปิดใส่เลยครับ น้ำใสเร็วขึ้น
เรื่องน้ำใส ควรใช้ออกซิเจนช่วยครับ ใส่หัวอ๊อกเปิดใส่เลยครับ น้ำใสเร็วขึ้น
มะเช้าใส่หัวอ๊อกลงไปช่วยละครับ เดวกลับไปดูว่าจะดีขึ้นไหม แล้วแบคน้ำจำเปนไหมครับ
มะเช้าใส่หัวอ๊อกลงไปช่วยละครับ เดวกลับไปดูว่าจะดีขึ้นไหม แล้วแบคน้ำจำเปนไหมครับ

ใส่แบคน้ำช่วยด้วยก็ดีครับ  ใสไวขึ้น ใช้ร่วมกับอ๊อคครับ  [smile01]
ใส่แบคน้ำช่วยด้วยก็ดีครับ  ใสไวขึ้น ใช้ร่วมกับอ๊อคครับ  [smile01]
ขอบคุณมากครับ เดวผมกลับไปลองดูครับ
ผมก็พึ่งตั้งเหมือนกันครับวันนี้ก็เข้าวันที่2แล้ว ปักมั่วๆเหมือนกันครับไม่รู้จะรอดไหม [hungry01] แต่คืนแรกผมอัดอ๊อก1คืนเต็มๆ เช้ามาเปลี่ยนน้ำ10เปอร์+หยดChitinกับCo2นิดหน่อย ตกเย็นกลับบ้านมาก็ใสขึ้นนิดหน่อย หรือไม่ใสขึ้นหว่าาา [confuse01] [confuse01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/11/2561 [00:06:17] โดย superjoman »
ผมก็พึ่งตั้งเหมือนกันครับวันนี้ก็เข้าวันที่2แล้ว ปักมั่วๆเหมือนกันครับไม่รู้จะรอดไหม [hungry01] แต่คืนแรกผมอัดอ๊อก1คืนเต็มๆ เช้ามาเปลี่ยนน้ำ10เปอร์+หยดChitinกับCo2นิดหน่อย ตกเย็นกลับบ้านมาก็ใสขึ้นนิดหน่อย หรือไม่ใสขึ้นหว่าาา [confuse01] [confuse01]

ใสมากครับ ของผมยังขุ่นอยู่เลย วันที่สองแล้วครับ
รอให้กรองเซ็ตตัว เดี๋ยวก็ใสคร๊าบบบ

ถ้าใจร้อน ก็ Supreme Bioguard ของ azoo ใสปิ๊ง
1. การปักเพิลกราส ควรมีประมาณ2-3กิ่ง ต่อการปัก1ครั้ง
2. ถ้ายิ่งปักเป็นกอเท่าไหร่ ยิ่งมีโอกาสเลื้อยมากขึ้นเท่านั้น แต่กว่าจะเต็มพื้นที่ ใช้เวลามากก่า แบบข้อ1
3. ปกติแล้ว 1อาทิตย์ น้ำก็ต้องใสแล้วครับ  ถ้าไม่ใสก็ต้องดูขนาดของกรองครับ
รอให้กรองเซ็ตตัว เดี๋ยวก็ใสคร๊าบบบ

ถ้าใจร้อน ก็ Supreme Bioguard ของ azoo ใสปิ๊ง
วันนี้ลองเปลี่ยนน้ำ ขยับกรองให้น้ำลงไม่กระทบพื้นล่าง เดวลองดูพรุ่งนี้ครับ ถ้าไม่ขุ่นแสดงว่าน้ำจากกรองกระทบลงดินเลยทำให้น้ำขุ่นครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ
1. การปักเพิลกราส ควรมีประมาณ2-3กิ่ง ต่อการปัก1ครั้ง
2. ถ้ายิ่งปักเป็นกอเท่าไหร่ ยิ่งมีโอกาสเลื้อยมากขึ้นเท่านั้น แต่กว่าจะเต็มพื้นที่ ใช้เวลามากก่า แบบข้อ1
3. ปกติแล้ว 1อาทิตย์ น้ำก็ต้องใสแล้วครับ  ถ้าไม่ใสก็ต้องดูขนาดของกรองครับ
ถ้าไม่รอด เดวคงต้องซื้อมาปักใหม่ตามที่ท่านบอกครับ 555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ [smile04] [smile04]
เปลี่ยนถ่ายน้ำ ติดต่อกับ 20-40 %ช่วยได้มากนะครับ
เปลี่ยนถ่ายน้ำ ติดต่อกับ 20-40 %ช่วยได้มากนะครับ
มะวานเปลี่ยน 90% เลยครับ